Hỏi/ Thắc mắc - Màn hình xanh chết chóc (có hình chụp lại)? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Màn hình xanh chết chóc (có hình chụp lại)?

boymafia

Gà con
Đọc qua hết các comment thì mình xin bổ sung thế này

1. Đầu tiên bạn cần chắc chắn rằng thiết bị phần cứng như CPU, RAM và các thiết bị khác được cắm đúng và chắn chắn trên mainboard, BIOS bạn reset về default.
2. Lỗi này chỉ xuất hiện khi bạn boot vào windows ? Nếu đúng vậy thì chỉ cần quan tâm tới OS nữa là xong. Kiếm OS sạch và nguyên bản về cài, driver thì nên cài driver gốc không nên dùng driver pack để loại bỏ vấn đề về driver không chuẩn.

Có update mới thì post lên để anh em học tập nhé.

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi
À mình hỏi thêm. Nhiệt độ CPU lúc nào cũng cao hết à? giờ có còn cao không?
Bác ở HCM à? Liệu mình cho bác mượn cái main không biết bác có trả lại mình không? hay cho bác mượn CPU G2020 cho phù hợp?
Quá đa tạ cho 1 tấm lòng của người ae nhưng giờ mình ko ra ngoài được mà cũng ko dám ra ngoài luôn :D
tình như là khi mình vào dc win chạy được 1-2h thì ko sao khi nó bị dump thì reset lại nó lại báo CPU cao , còn vào dc win rồi reset lại máy thì nó lại trơn tuột luôn vào lại win mà ko báo gì ráo ....

meebo

Rìu Vàng Đôi
Quá đa tạ cho 1 tấm lòng của người ae nhưng giờ mình ko ra ngoài được mà cũng ko dám ra ngoài luôn :D
tình như là khi mình vào dc win chạy được 1-2h thì ko sao khi nó bị dump thì reset lại nó lại báo CPU cao , còn vào dc win rồi reset lại máy thì nó lại trơn tuột luôn vào lại win mà ko báo gì ráo ....
Theo mình thì nguy cơ bị CPU. (mình đoán thế)
CPU giá rẽ trên shopee phục vụ mùa dịch nè 60-100k mua test xong có thể làm móc khóa, gắn được với main của bác.

Hacker Is Real

Hãy like thay vì post thanks ❤❤❤!
Bác có update con BIOS nào không?

meebo

Rìu Vàng Đôi
có khi nào mainboard hư ko mấy bác , tại vì mình tháo VGA rời ra mà cắm dây màn hình vào cổng VGA onboard thì máy ko lên hình ....
Vụ này cũng khó nói là do con nào. Thông thường không có VGA thì CPU gánh việc lên hình. Mình không biết tháo cả CPU lẫn VGA ra thì mở máy có thấy lên hình không (vì chưa thử)

kenxpro

Búa Gỗ
đây là CPU và main của mình nè

Máy nhà em cũng mới bị gần tương tự bác nhưng k chắc giống không.
#1 Lỗi khả năng 1 trong 2 thanh ram có vấn đề, ko biết em có nhầm k thấy máy lúc bios nhận 8gb lúc thấy bác chụp màn hình system thì thấy có 4gb. Bác có thể test tháo từng ram ra để cài xem có ok k vì em bữa cũng 1 thanh đơ nên bị dumb như bác kể cả vào safe mode.
#2 mới mở máy mà bios đã báo nhiệt độ chip lên 70 độ thì chắc bác xem lại vụ chét kem tản nhiệt, đừng mỏng quá cũng đừng dầy quá
#3 bác card vga thì có hay k có cũng ít ảnh hưởng tới việc cài win, bác tháo card màn hình thì vẫn chạy win ổn nên chắc k vấn đề do card đâu
#4 có nỡ tháo cpu thì kiểm tra xem có chân nào vị cong hay gãy k vì em cũng mới bị 1 máy do chót dại lắp cpu k cẩn thận cong bố nó 1 chân thế là từ đó main k nhận 1 khe ram

meebo

Rìu Vàng Đôi
#1 Lỗi khả năng 1 trong 2 thanh ram có vấn đề, ko biết em có nhầm k thấy máy lúc bios nhận 8gb lúc thấy bác chụp màn hình system thì thấy có 4gb. Bác có thể test tháo từng ram ra để cài xem có ok k vì em bữa cũng 1 thanh đơ nên bị dumb như bác kể cả vào safe mode.
#2 mới mở máy mà bios đã báo nhiệt độ chip lên 70 độ thì chắc bác xem lại vụ chét kem tản nhiệt, đừng mỏng quá cũng đừng dầy quá
#3 bác card vga thì có hay k có cũng ít ảnh hưởng tới việc cài win, bác tháo card màn hình thì vẫn chạy win ổn nên chắc k vấn đề do card đâu
#4 có nỡ tháo cpu thì kiểm tra xem có chân nào vị cong hay gãy k vì em cũng mới bị 1 máy do chót dại lắp cpu k cẩn thận cong bố nó 1 chân thế là từ đó main k nhận 1 khe ram
Bác phân tích nghe có lý! mình không để ý vụ RAM lúc ở Bios 8Gb vào windows 7 x64 mà thấy chỉ còn 4Gb là không bình thường. Không biết là do tháo bớt 1 RAM hay là còn 2 thanh.

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi

Chuẩn lắm người ae này, đúng là mình tháo Ram ra đó , test từ tối qua giờ có kết quả nên báo cáo lại ae được rõ :
mình cắm 2 thanh Ram vào thì làm việc vài giờ là nó dump, mình mới tháo 2 thanh ra thử cắm vào máy khác thì cả 2 thanh đều chạy tốt, tháo từng thanh ra thử trong máy mình nó nó vẫn lên ( mà nó chỉ lên thì mình tắt nên mình nghĩ là 2 thanh Ram đều tốt) thế là lại cắm cả 2 thanh vào và xài vài h nó lại dump , nghĩ lại ae góp ý về Ram mình quyết định cắm riêng 1 thanh RAM cũ của mình đang xài hơn 1 năm nay ra và bỏ thanh RAM mới mua được 1 tháng đi thế là máy chạy vi vu từ tối qua tới giờ ....
===> có lẽ mình phải mang thanh mới mua đi bảo hành tại mua online ở shoppee có bh 3 tháng mà mới xài dc 1 tháng thôi , mà đang suy nghĩ là nếu bh nó cắm vào vẫn chạy thì nó ko bh thì sao nhỉ ???

@@@ trân trong cảm ơn 500 ae vn zoom đã giúp đỡ vài ngày qua, xin cảm ơn !!!!

kenxpro

Búa Gỗ
Chuẩn lắm người ae này, đúng là mình tháo Ram ra đó , test từ tối qua giờ có kết quả nên báo cáo lại ae được rõ :
mình cắm 2 thanh Ram vào thì làm việc vài giờ là nó dump, mình mới tháo 2 thanh ra thử cắm vào máy khác thì cả 2 thanh đều chạy tốt, tháo từng thanh ra thử trong máy mình nó nó vẫn lên ( mà nó chỉ lên thì mình tắt nên mình nghĩ là 2 thanh Ram đều tốt) thế là lại cắm cả 2 thanh vào và xài vài h nó lại dump , nghĩ lại ae góp ý về Ram mình quyết định cắm riêng 1 thanh RAM cũ của mình đang xài hơn 1 năm nay ra và bỏ thanh RAM mới mua được 1 tháng đi thế là máy chạy vi vu từ tối qua tới giờ ....
===> có lẽ mình phải mang thanh mới mua đi bảo hành tại mua online ở shoppee có bh 3 tháng mà mới xài dc 1 tháng thôi , mà đang suy nghĩ là nếu bh nó cắm vào vẫn chạy thì nó ko bh thì sao nhỉ ???

@@@ trân trong cảm ơn 500 ae vn zoom đã giúp đỡ vài ngày qua, xin cảm ơn !!!!
Không có chi bác, do dạo gần đây bị dính liên tục nên nghe bệnh thấy quen quen thì bảo lại thôi. Vụ mua hàng shopee thì cũng hên xui tùy shop, bữa mình mua hdd cũ xài gần tuần lỗi báo shop thế là họ đổi ổ khác k những ngon hơn mà dung lượng còn nhiều hơn ? ? nên là cứ báo họ thôi hên thì trúng shop có tâm