This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Lossless và Lossy là gì?

thomastr

Rìu Bạc
Cho dù bạn đang xử lý các tệp hình ảnh, nhạc hoặc video, điều quan trọng là phải hiểu sự khác biệt giữa các loại định dạng khác nhau và khi nào nên sử dụng chúng.
Sử dụng định dạng sai có thể làm hỏng chất lượng tệp tin hoặc làm cho kích thước tệp của nó lớn không cần thiết.

Một số loại định dạng tệp phương tiện là Mất dữ liệu (Lossy) và một số loại là không mất dữ liệu (Lossless).
Những thuật ngữ này có nghĩa là gì, ưu điểm của từng loại định dạng tệp và lý do tại sao bạn không bao giờ nên chuyển đổi định dạng (Lossless) sang dạng (Lossy).

Giải thích về nén

Chúng ta sử dụng nén để làm cho các tệp nhỏ hơn, cho phép chúng tải xuống nhanh hơn và chiếm ít dung lượng lưu trữ hơn.
Ví dụ, khi bạn chụp ảnh, máy ảnh của bạn sẽ thu được tất cả ánh sáng mà nó có thể thu được và ghép lại thành một hình ảnh.
Nếu bạn lưu hình ảnh ở định dạng RAW, giữ tất cả dữ liệu ánh sáng mà cảm biến máy ảnh nhận được, hình ảnh có thể lớn tới 25 MB.
(Điều này phụ thuộc vào độ phân giải của hình ảnh, Máy ảnh có nhiều megapixel sẽ tạo ra hình ảnh lớn hơn.)

Nếu chúng ta chỉ tải lên các tệp này lên mạng xã hội hoặc đặt chúng trên một trang web, thì chúng ta không muốn các tệp hình ảnh này chiếm quá nhiều dung lượng.
Một bộ sưu tập ảnh với hình ảnh RAW có thể chiếm hàng trăm megabyte.
Các định dạng RAW có thể được sử dụng bởi các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp để giữ chất lượng hình ảnh cao trong quá trình chỉnh sửa, nhưng chúng không dành cho người bình thường.

Thay vào đó, máy ảnh hoặc điện thoại thông minh của chúng ta chuyển đổi hình ảnh thành tệp JPEG. Các tệp JPEG rất nhiều, nhỏ hơn nhiều so với ảnh RAW.
Khi bạn chuyển đổi RAW thành JPEG, một số dữ liệu hình ảnh là loại bỏ ra, tạo ra một tệp nhỏ hơn nhiều.
Quá trình chuyển đổi sử dụng thuật toán nén hoạt động tốt cho ảnh, cho phép chúng trông khá tốt mặc dù đã nén.
Bạn vẫn có thể thấy các tạo phẩm nén, tùy thuộc vào cài đặt chất lượng.

Lưu ý rằng các định dạng mất dữ liệu(Lossy) thường có cài đặt kiểm soát mức độ mất mát của chúng.
Ví dụ, JPEG có cài đặt chất lượng thay đổi.
Chất lượng thấp làm cho tệp hình ảnh JPEG nhỏ hơn, nhưng chất lượng hình ảnh kém hơn rõ rệt.
Dưới đây là một ví dụ cận cảnh về một JPEG JPEG rất mất mát, bạn có thể thấy các tạo phẩm nén khác nhau.

Anh góc (Lossless)

Sau khi giảm 50%100 định dạng mất dữ liệu (Lossy)

Định dạng lossless so với lossy

Chúng ta gọi RAW là định dạng dữ liệu không mất dữ liệu (Lossless)vì nó bảo toàn tất cả các tệp dữ liệu gốc, trong khi chúng ta gọi JPEG là định dạng mất dữ liệu (Lossy)vì một số dữ liệu bị mất khi chúng ta chuyển đổi hình ảnh thành JPEG.
Tuy nhiên, đây là những định dạng duy nhất bị mất và mất dữ liệu(Lossy).

Hình ảnh: RAW, BMP và PNG đều là các định dạng hình ảnh lossless. JPEG và WebP là các định dạng hình ảnh bị mất(Lossy).

Âm thanh: WAV là một tệp chứa thường được sử dụng để chứa âm thanh lossless, mặc dù nó cũng có khả năng chứa âm thanh bị mất(Lossy).
FLAC là định dạng âm thanh lossless, trong khi MP3 là định dạng âm thanh bị mất(Lossy).

Video: Rất ít định dạng video lossless được sử dụng phổ biến cho người tiêu dùng, vì chúng sẽ dẫn đến các tệp video chiếm một dung lượng lớn. Các định dạng phổ biến như H.264 và H.265 đều bị mất.
H.264 và H.265 có thể cung cấp các tệp nhỏ hơn với chất lượng cao hơn so với các thế hệ codec video trước đó bởi vì nó có thuật toán thông minh hơn của Cameron mà giỏi hơn trong việc chọn dữ liệu để loại bỏ.

Một số định dạng lossless này cũng cung cấp nén.
Ví dụ: tệp WAV thường chứa âm thanh không nén và chiếm khá nhiều dung lượng.
Một tệp FLAC có thể chứa cùng một âm thanh lossless như một tệp WAV, nhưng sử dụng nén để tiếp tục tạo một tệp nhỏ hơn.
Các định dạng như FLAC không vứt bỏ mọi dữ liệu - họ giữ tất cả dữ liệu và nén dữ liệu một cách thông minh, giống như các tệp ZIP.
Tuy nhiên, chúng vẫn có kích thước lớn hơn đáng kể so với các tệp MP3 chúng ném đi nhiều dữ liệu.

Một chuyển đổi có thể bị mất ngay cả giữa các định dạng lossless. Để chuyển đổi thực sự không bị mất, dữ liệu từ tệp gốc phải nằm gọn trong tệp đích.
Ví dụ: các tệp FLAC lossless chỉ hỗ trợ âm thanh 24 bit.
Nếu bạn đã chuyển đổi tệp WAV chứa âm thanh PCM 32 bit sang FLAC, quá trình chuyển đổi sẽ phải loại bỏ một số dữ liệu.
Quá trình chuyển đổi giữa tệp WAV chứa âm thanh PCM 24 bit sang FLAC sẽ không bị mất.

Tại sao bạn không nên chuyển đổi lossy thành lossless

Khi bạn chuyển đổi một tập tin từ định dạng lossless sang định dạng lossy, hãy nói, trích xuất CD âm thanh (định dạng lossless) sang tập tin MP3 (một định dạng mất dữ liệu).
Tệp MP3 nhỏ hơn rất nhiều vì phần lớn dữ liệu âm thanh gốc đã bị mất.

Nếu bạn đã chuyển đổi tệp MP3 bị mất thành tệp FLAC không mất dữ liệu, bạn sẽ không nhận lại được bất kỳ dữ liệu nào đã mất trong số đó.
Bạn có thể nhận được một tệp FLAC lớn hơn nhiều mà chỉ tốt bằng tệp MP3 mà bạn đã chuyển đổi. "Bạn không bao giờ có thể lấy lại dữ liệu bị mất".

Bạn nên sử dụng loại nào?

Khi nào bạn nên sử dụng các định dạng lossless và khi nào bạn nên sử dụng các định dạng lossy tùy thuộc vào việc bạn sử dụng chúng để làm gì.
Nếu bạn muốn có một bản sao hoàn hảo của bộ sưu tập CD âm thanh của mình, bạn nên trích xuất chúng thành các tệp lossless.
Nếu bạn muốn có một bản sao để nghe trên máy nghe nhạc MP3 của mình và kích thước tệp quan trọng hơn, thay vào đó hãy sử dụng định dạng mất dữ liệu.

Nếu bạn muốn đưa ảnh lên web, bạn nên sử dụng định dạng mất dữ liệu để giảm kích thước ảnh đó. (nhưng giữ một bản sao lưu của tập tin lossless gốc) Nếu bạn đang in ảnh một cách chuyên nghiệp,
bạn có thể muốn sử dụng định dạng lossless trong quá trình chỉnh sửa. (Lưu ý rằng, đối với ảnh chụp màn hình, PNG là định dạng không mất dữ liệu có thể tạo các ảnh chụp màn hình sắc nét,
có kích thước phù hợp với các màu phẳng được tìm thấy trên màn hình máy tính. từ thế giới thực.)

Chúng ta có thể chọn định dạng tệp phương tiện. Chỉ cần lưu ý đến sự đánh đổi khi chọn định dạng tệp.

Bài viết này được lấy cảm hứng từ một cuộc trao đổi bình luận trên một trang web.
Một người bình luận đã rất buồn khi một tệp BitTorrent hợp pháp chứa đầy nhạc miễn phí từ lễ hội SXSW có định dạng MP3 thay vì định dạng FLAC.
Có người trả lời rằng họ có thể thay đổi định dạng từ MP3 sang FLAC.
Nếu bạn đã đọc bài viết này, bây giờ bạn sẽ hiểu tại sao câu trả lời đó lại rất ngớ ngẩn.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Nghe 1 tệp âm thanh với chuẩn FLAC lúc nào cũng hay hơn chuẩn MP3.
Các bạn khi nghe hãy để ý đến dãi âm thanh hez sẽ thấy khác biệt rất nhiều so với 2 chuẩn này.
Nếu có 1 phần mềm tốt + 1 bộ phần cứng hỗ trợ tốt đầu ra (bộ lọc tối ưu). Thì khi nghe cảm giác bay bỏng như trên mây ấy...........(cảm nhận từ mình)
Có người trả lời rằng họ có thể thay đổi định dạng từ MP3 sang FLAC.
Trả lời từ mình như sau: Khi bạn có 1 ổ bánh mì bạn bóp nó dẹp lép vậy bạn có còn khôi phục nó lại ban đầu được ko? Câu trả lời tất nhiên là ko, vậy thì câu bên trên là sai. (Nén tệp video, âm thanh sẽ khác với nén tất cả tệp rồi bung nén)

malemkhoang

Rìu Chiến
Bài viết có nội dung Lossless,
nhưng tiêu đề thì nó lossy kiểu gì vậy,
có nhất thiết phải như vậy không?

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Bài viết có nội dung Lossless,
nhưng tiêu đề thì nó lossy kiểu gì vậy,
có nhất thiết phải như vậy không?
Đọc kỹ đi bạn, đoạn cuối ghi có người bảo covert từ mp3 sang flac (nói các khác là từ lossy sang lossless) nên tác giả mí phân tích sự khác biệt của cả hai.
P/s: Nhà nghèo toàn nghe lossy =))

thomastr

Rìu Bạc
Thanhs bạn ndhai đả giãi thích dùm,nhưng ơ phần "P/s: Nhà nghèo toàn nghe lossy"thì mình không đồng tình với bạn vì một cái apple mp3 player có thể lên đến 4-5 triệu đồng không phải ai cũng mua nổi.

revolX

Rìu Sắt

09/08/2019: Lấy định dạng ảnh ra làm ví dụ mà chẳng thấy 1 tấm ảnh nào trong bài cả :3

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Hỗ trợ chơi nhạc lossless không đồng nghĩ với việc đảm bảo chất lượng đúng lossless đâu bạn, tại nghe rồi DAC xịn xò nghe mới thấy cái lâng lâng như mod nói ) nguồn ngon mà tai nghe đểu thì cũng chả truyền tải hết được
09/08/2019: Lấy định dạng ảnh ra làm ví dụ mà chẳng thấy 1 tấm ảnh nào trong bài cả :3
Ảnh raw rất nặng, bạn có thể Google mấy trang share ảnh raw

Hamano Kaito

Moderator
@ndhai | Mình tuy ko có DAC nhưng mình nghe FLAC quen rồi. Nghe MP3 ko nỗi <== thực sự luôn
Dùng tệp FLAC hoặc WAV thì phải dùng mấy công cụ chuyên bên nghe nhạc, nghe nó mới đã.
Mình dùng Roon + HQplayer để nghe tệp FLAC lẫn WAV. Phải nói ko có gì bằng 2 soft này, nghe dòng nhạc điện tử phải nói là ngất ngây luôn....

tai trâu với tai nghe cùi với con điện thoại cùi mía thì cứ mp3 cho nhẹ. như có bác nào ở trên đã nói. không có nguồn phát và tai nghe ngon thì lossless nó cũng chả khác mấy mp3

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Tại hạ cũng tai trâu chưa được cầm cái tại nghe nào quá 800k nhưng không phải về bản chất file lossess chỉ lưu thêm những đoạn dải tần phụ sao, nếu nguồn khỏe tai nghe tốt thì sẽ nghe được hết những dải tần đó, còn không thì phần mềm vẫn dịch và phát thôi nhưng những dải tần đó sẽ bị mất đi hoặc không đầy đủ, đâm ra cũng không nghe được hết cái hay ?

thomastr

Rìu Bạc
Không hiểu sau cả tuấn nay mình không vào VNZ được,có nhiều khi còn bị firefox chận.
còn không thì chờ load rất lâu,mà nhưng trang mạng khác thì vẩn bình thường.
vì vây mà mình không thể up anh lên được.

thomastr

Rìu Bạc
mình thì đang dùng Bose Companion 3 Series II Multimedia Speaker System,thường lên youtube tải nhac về nghe.
nhưng thời gian gần đây phong trào nhạc Lossless đươc nhiều người up lên youtube,mình cũng tải về nghe thử..Woow đúng lá nhưng âm thanh mà mình đả từng nghe ở những Quán coffe trước kia,mà đả lâu lắm rồi mình nghĩ sẽ không còn nghe lại được.

Hamano Kaito

Moderator
Ko biết các bạn có dùng qua HQplayer chưa, nhưng thực sự sau khi dùng soft này. Mình ko tài nào nghe các soft khác được
Độ lọc âm rất chuẩn, chống ồn phải nói là tối đa. Ngay cả JRiver Media Center 25 dù có cải tiến nhiều nhưng mình nghe vẫn ko thấy khá hơn HQplayer
Nhất là phiên bản mới 4.x của HQplayer thêm 1 cấu trúc tùy chỉnh đầu ra và đầu vào (bộ lọc). Nghe còn đã hơn bao giờ hết
Nếu các bạn nói nghe 1 tệp mp3 cũng như 1 tệp flac là sai lầm đấy. Phải nói là các bạn có một phần mềm để nghe và bộ đầu ra âm thanh thế nào (riêng mình thì chỉ cần phần mềm nghe chuẩn là ok)
Xuất âm thanh có thể nói là khá ổn

P/s: Xin lỗi vì đã PR soft này nhưng thực sự thì nghe qua mới biết soft này nó hay cỡ đó.

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Lossless bên youtube nghe rất tệ, mình hay nghe bên chiasenhac.vn đúng chuẩn lossless, nhưng tùy ng up nữa

iuminhtriit

Cái gì đã lọc và tích hợp equalizer vào trong là k dùng cho lossless đâu bạn, đã chọn lossless là phải chọn xuất ra âm thanh gốc. Mình chẳng bao giờ muốn nghe nhạc bằng máy tính cả, vì thật sự mà nó so với ghi ra disc cd là nó kém rất xa

Hamano Kaito

Moderator

!???? Bộ lọc nó khác với bộ tạo hiệu ứng nha bạn !?? Bạn có hiểu vấn đề ko vậy ?
Ngay cả phần cứng cũng có bộ lọc riêng của nó đấy....
Bộ tạo hiệu ứng chủ yếu là tăng dãy băng tầng hz để đạt được hiệu ứng theo ý muốn (phần cứng vẫn có chức năng này điển hình như Âm ly,...)
Muốn cho ra phần âm thanh gốc nhất thì đĩa than là chuẩn nhất !

iuminhtriit

Tất cả các phần mềm trong pc, đều đã đc chỉnh sửa hiệu ứng âm thanh, mình tạm gọi là equalizer. Nên nghe bằng pc k còn gọi là lossless. Còn riêng mình, nghe nhạc chỉ phân biệt digital và analog. Khi bạn nghe conpact disc và lossless đó gọi là nghe digital convert sang analog, còn đĩa lp + băng cối + cassette gọi là analog. Nguồn analog chuyển qua ampli rồi chuyểb qua loa, nó gấp 3 lần digital convert analog sang ampli sang loa

iuminhtriit

Bộ lọc có nhiều lắm bạn nói chung k đc, ví dụ như lọc nguồn, bộ dàn của mình gồm lọc điện, xả dòng nhiễu qua nối đât, rồi sang biến áp cách ly rồi mới tới đầu cd và ampli, còn trong pc nó khác lọc ồn, lọc tiếng ... Thì mình gọi đó tương tự như equalizer

bác có link phần mềm cho mình thử với. tks. full Cr@ck nhé bác. chứ méo có tiền mua. hjhj