This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi treo máy

haingoai

Búa Gỗ
Anh/chị cho mình hỏi về lỗi xảy ra ở máy tính Dell vostro 5459: i5-6200U, Ram 4GB, SSD: Intel 500GB, Win10
Máy từ lúc mua đến giờ hay bị treo máy 1-3 lần/tháng.
Mình sử dụng SSD Intel từ lúc mua và cũng thay 1 lần rồi nhưng không khắc phục được
Máy đang sử dụng thì treo. Nếu để nguyên khoản 45-60 phút thì máy báo như hình bên dưới, sau đó khởi động lại và tắt
A/c nào biết tư vấn giúp. Cám ơn nhiều
Note: Mình kèm link ảnh lỗi (A/c thông cảm vì chưa biết tải ảnh vào)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Máy bạn hình như tại lúc nhận ổ cứng lúc không. Bạn thử kiểm tra ổng lắp ổ cứng và vệ sinh cổng lắp ổ cứng rồi thử lại xem.
- Ảnh thứ nhất có thể là lỗi ổ cứng hoặc Win hoặc RAM hoặc Win.
- Ảnh thứ 2 là máy không tìm thấy cứng boot Win. (Có thể vẫn nhận ổ cứng nhưng ổ đó không đc đặt mặt định là ổ boot win hoặc phân vùng boot trên ổ cứng bị lỗi)
- Ảnh 3 là không tìm thấy ổ cứng.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Theo các ảnh thì báo ram lỗi và ổ cứng lúc nhận lúc ko. Trc hết bạn cứ vệ sinh lại chân ram và chân sata trc nhé

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Nếu còn bảo hành bạn mang ra cho hãng bảo hành đi bạn.

Lỗi như bạn @sugarkim nói về cơ bản là đúng hết rồi. Nhưng nếu bị những lỗi đó sẽ bị liên tục chứ không phải lâu lâu mới bị.

haingoai

Búa Gỗ
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn.
Về ổ cứng và Win: mình có thay cổ cứng rồi và đã cài lại win nhưng vẫn bị treo. Nên lỗi ổ cứng hoặc Win thì có thể không các bạn (Ổ SSD Intel mua mới, bảo hành 5 năm)
Về Ram thì mình chưa test thử.
Lỗi thì 1-2 tuần mới bị 1 lần. Khởi động lại thì máy vẫn chạy bình thường
Thật khó hiểu. Để mình thay ram thử coi thế nào.

ntquyet247

Rìu Vàng
Quả up ảnh bá đạo quá! Để check hệ thống có ok không, bạn check ePSA xem sao nhé!
1. Tắt nguồn, cắm laptop vô adapter!
2. Bấm đồng thời 2 phím Fn + nguồn để hệ thống tự vào trình ePSA của Dell!
3. Check, lưu ý phần test màn hình xong, cần ok để tiếp tục chạy không hệ thống sẽ báo lỗi!

haingoai

Búa Gỗ
Cám ơn bạn. Mình đã test ePSA không thấy lỗi gì.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Laptop mở ra rồi không bảo hành nửa bác nha.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cũng như cái máy của mình , cứ thi thoảng màn hình nhoằng nhoằng màn hình tầm 2s rồi khởi động lại , có lúc thì 1-2 tháng mới bị 1 lần , có khi 1 ngày bị 2 lần , cứ thế hơn 1 năm nay vẫn kệ nó . chừng nào hỏng hẳn thì sửa

haingoai

Búa Gỗ
Máy của mình sử dụng đều đặn mỗi ngày tất cả rất bình thường. Đôi khi (1-2 tuần) bị đứng máy và treo luôn. Khoản 1 tiếng thì tự khởi động lại và tắt.

SonPham105

Gà con
Bạn mang qua cơ sở của SUACHUALAPTOP24h.com được không?, kỹ thuật viên bên mình kiểm tra miễn phí và tư vấn cho bạn nha!