Lỗi phân vùng ổ cứng HDD Seagate 1T. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi phân vùng ổ cứng HDD Seagate 1T.

ngocthu90

Rìu Sắt
Hiện mình có 1 ổ cứng Seagate 1T đã hết bảo hành,đang dùng tự nhiên không thể truy cập windows,khi khởi động chỉ dừng ở màn hình load biểu tượng win 10,cắm usb boot pe vào thì cũng bị đơ cũng như không thể truy cập Bios khi cắm ổ cứng vào,mình đã thử ổ cứng khác sang thì boot bình thường,xin mọi người có kinh nghiệm cách sử lý,mình đã boot vào linux sau đó cắm ổ cứng vào đầu đọc ổ cứng Docking Seagate 3.5 USB 3.0 nhưng load rất chậm,có search youtube thì thấy bài này nhưng làm theo vẫn không fix được : link xin mọi người trợ giúp.

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Mình cũng có cái ổ HDD 2.5 1Tb bị y chang, dùng hdd-regenerator_2011 nó chạy cả ngày cũng không giải quyết được vấn đề, đành bỏ xó và mua cái 500Gb đã qua sử dụng gắn vô sài ok (dùng làm ổ lưu dữ liệu - gắn ổ DVD)
Giá HDD cũ giờ cũng rẻ, nên không quá bận tâm. Nếu tiết kiệm thì mua ổ cũ, tải mấy phần mềm về kiểm tra dung lượng, kiểm tra sector, thời gian đã sử dụng. Nếu không đảm bảo đổi cái khác, chứ giờ nếu có sửa chi phí có khi cao hơn mua ổ khác. Giờ cài win nên mua ổ ssd cho nó nhanh, hdd chỉ để lưu dữ liệu thôi.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình bị 1 ổ toshiba, hard disk sentinel báo còn 22% sức khỏe, bad nhiều, nhưng khi check bằng mấy soft khác như victoria + hay gì thì lại báo ok. méo hiểu sao nên để chứa phim luôn, hư bỏ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cắm zô là đơ thì bạn chuẩn bị cho mình 1 chiếc tuavit hình sao , 1 tuavit 2 cạnh .. đầu tiên là bạn chọn chỗ nào sạch sẽ , hạn chế bụi bặm ,tháo hết ốc rồi từ từ dùng tuavit 2 cạnh cạy chiếc nắp sắt ra , nhớ có 1 con ốc dưới tấm giấy dãn nhãn nhé . làm cẩn thân , từ từ , khi mở lên bạn nhìn thật kỹ đĩa cứng , nhìn phần phía sau kim từ , chúc mừng bạn đã có 1 chiếc gương cực sáng bóng và cục nam châm bóng bẩy và hút khá khỏe

ngocthu90

Rìu Sắt
Cảm ơn mọi người đã tham gia chia sẻ,khả năng nó bị bad không thể sửa chữa nữa,hồi đầu mới lấy về thỉnh thoảng vào 1 thư mục ở ổ D là nó đơ và tự khởi động lại máy,bây giờ thì lỗi nặng hẳn luôn.

bạn giống mình đấy, mình có 1 con cũng 1TB từ 2010 rồi, mới hư ổ cứng năm ngoái, cũng boot ko dc, nhưng tháo ra gắn ổ khác thì lại được. tiếc là có mấy khóa học lập trình với mấy khóa jav full hd pờ lút thui. thử mọi cách mà k dc nên giờ đành bỏ xó làm kỷ niệm vậy

Qua cũng có cái ổ cứng mua từ thời 2009, bị bad không vào được win nên cắm vào máy đang dùng may mà vẫn vào lấy được dữ liệu. Giờ có thì cứ phang thằng mấy con ssd cho nó nhanh.

ducminh192

Gà con
Khi tháo ổ cứng ra boot USB ok , khi gắn ổ cứng vào boot USB treo đơ
Chứng tỏ ổ cứng đã bị BAD nặng lắm ồi , thay SSd mà dùng bác ạ