Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi PC không lên màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi PC không lên màn hình

thazh00

Búa Gỗ
Chả là em vừa lên con card 1660s với cpu thì lâu lâu bị hiện tượng vừa khởi động lên bios cái là nó tắt màn hình, em vẫn nghe được tiếng khởi động windows và bàn phím chuột vẫn sáng
Màn hình thì báo no signal rồi nhấp nháy đỏ

- Trường hợp thứ 2 là vừa vào màn hình desktop cũng tắt màn hình cái rụp, bàn phím vẫn sáng
Em đã test Furmark CPU với GPU thì không thấy hiện tượng nào, đang chơi game cũng không bị như vậy, mà cứ hễ tắt máy xong sáng ra bật là nó bị như vậy em phải tháo dây HDMI ra rồi cắm lại tắt máy bấm lại nó mới lên

Card cũ em dùng là RX580 > GTX 1060 > rồi đến card này, 2 card trước không bị hiện tượng này
CPU cũ i3 8100
mà con 1660s này từ khi em up driver mới nhất hôm qua hôm trước gì đó thì nó lại bị

Cấu hình máy em :
H310
i5 9400f
ram 8 x 2
GTX 1660s
Nguồn X - Power III 550 của Xigmatek

Nhờ các bác khám và bắt chữa bệnh giúp em với ạ, em cảm ơn !

Update : lên hình lúc đăng nhập thì tắt màn và quạt kêu to

Sửa lần cuối:

Whale

Rìu Chiến
mà con 1660s này từ khi em up driver mới nhất hôm qua hôm trước gì đó thì nó lại bị

- Bạn cứ dùng bản Driver của hàng sản xuất GPU khuyến nghị - đừng ham hố lên bản mới nhất nếu bị dính lỗi !
Bạn dùng DDU gỡ sạch diver mới ra và cài lại bản mặc định xem sao !
GPU thì nên mua mới, nếu mua cũ rất dễ gặp mấy hàng "trâu" cày cũ - dễ dính lỗi vặt rất nhiều !

index.php

thazh00

Búa Gỗ
- Bạn cứ dùng bản Driver của hàng sản xuất GPU khuyến nghị - đừng ham hố lên bản mới nhất nếu bị dính lỗi !
GPU thì nên mua mới, nếu mua cũ rất dễ gặp mấy hàng "trâu" cày cũ - dễ dính lỗi vặt rất nhiều !

index.php
Dạ để em thử xem, mấy con trước em mua hàng trâu, con này thì em mua hàng net

Whale

Rìu Chiến
Dạ để em thử xem, mấy con trước em mua hàng trâu, con này thì em mua hàng net
Hàng trâu cày thì GPU chạy 24/24h, hàng net thì chạy tầm 8-12 tiếng/ngày. Hàng này hên xui, giá rẻ - bạn nên chập nhận rủi ro có thể xảy ra!
Mình rất khyến khích mua hàng mới 100% - bảo hành chính hãng 3 năm - nếu cá nhân dùng chơi game trung bình 3-5 tiếng 1 ngày thì thời gian dùng của GPU cũng tầm 5-7 năm ! Trâu cày giá rẻ dùng được 1-2 năm là dính lỗi hết !

thazh00

Búa Gỗ
Hàng trâu cày thì GPU chạy 24/24h, hàng net thì chạy tầm 8-12 tiếng/ngày. Hàng này hên xui, giá rẻ - bạn nên chập nhận rủi ro có thể xảy ra!
Mình rất khyến khích mua hàng mới 100% - bảo hành chính hãng 3 năm - nếu cá nhân dùng chơi game trung bình 3-5 tiếng 1 ngày thì thời gian dùng của GPU cũng tầm 5-7 năm ! Trâu cày giá rẻ dùng được 1-2 năm là dính lỗi hết !
Vâng ạ, có khi vấn đề nằm ở con card rồi ah

thazh00

Búa Gỗ
Lá cái lỗ để ghim chân VGA vào hàng chân tiếp xúc ko tốt , lúc được lúc ko
à ý bác là cái khe PCI, mấy cái cổng cắm màn hình hay là cái cổng pin nguồn 6 pin 8 pin ạ, để em thử vệ sinh lại xem sao

thazh00

Búa Gỗ

index.php
Em vừa gỡ rồi cài đặt bản bth của win nó tự động update rồi bác, để thử chạy xem sao

Fusin

Rìu Sắt
Tìm một nơi uy tín, hay Em tự tin làm luôn cũng được. Chắc là keo dán chip con GPU nó đã khô. Tra keo vào là OK ngay. Vì nếu card lỗi thì sọc/màn hình xanh/ hay sẽ có thông báo.

Còn ngắt đột ngột là do tăng nhiệt quá định mức, nên con điện trở nhiệt(thermistor ) trong mainboard VGA tự cắt để an toàn. Và bằng chứng thứ hai lỗi này là chính mainboard cũng tiếp tục hoạt động.

Còn một lỗi cũng rất hay dính là cổng xuất từ VGA bị bẩn, chân khe PCI bẩn, cũng hay gặp trường hợp tắt đột ngột(trường hợp này nếu đưa tay chạm chạm lại lên bình thường đến lúc nó không hứng nữa lại ngủ).

Lỗi cuối cùng ngắt đột ngột cũng có thể do nguồn điện, nhưng thường nó chỉ xuất hiện khi ta mở chương trình hay tải nặng mới xảy ra.

thazh00

Búa Gỗ
Tìm một nơi uy tín, hay Em tự tin làm luôn cũng được. Chắc là keo dán chip con GPU nó đã khô. Tra keo vào là OK ngay. Vì nếu card lỗi thì sọc/màn hình xanh/ hay sẽ có thông báo.

Còn ngắt đột ngột là do tăng nhiệt quá định mức, nên con điện trở nhiệt(thermistor ) trong mainboard VGA tự cắt để an toàn. Và bằng chứng thứ hai lỗi này là chính mainboard cũng tiếp tục hoạt động.

Còn một lỗi cũng rất hay dính là cổng xuất từ VGA bị bẩn, chân khe PCI bẩn, cũng hay gặp trường hợp tắt đột ngột(trường hợp này nếu đưa tay chạm chạm lại lên bình thường đến lúc nó không hứng nữa lại ngủ).

Lỗi cuối cùng ngắt đột ngột cũng có thể do nguồn điện, nhưng thường nó chỉ xuất hiện khi ta mở chương trình hay tải nặng mới xảy ra.
Tải nặng hoặc nóng chắc không phải đâu ạ, vì em test Furmark nó vẫn bình thường, em test đồng thời cả CPU nữa

Nó vẫn hiện bios lên nhưng vô win thì lại tắt, em vừa mới gỡ driver và cài lại driver cũ của win thì hiện tại em tắt mở 3 lần rồi vẫn chưa thấy hiện tượng gì, để em test lại thêm vài ngày nữa thử xem

Với cả cho em hỏi, tản nhiệt CPU với GPU có dùng chung được không ạ

:v Tiếc là em không test xuất hình trên mainboard được vì vừa trade con i3 8100 lên con i5 9400f rồi =)))

thazh00

Búa Gỗ
Thử mọi cách mà vẫn bị lại các bác ạ, em thử mọi cách mà nó cứ mỗi khi vào win là no signal, bios thì lên vào bth

hieu7314

Búa Gỗ
bác xem lại chân nguồn VGA,đầu cable kết nối từ VGA sang màn xem. cắm chắc chắn thì bác thử gỡ driver ra đừng vội cài lại test xem có bị ko. nếu vẫn bị thì chúc mừng bác có VGA mới. còn ko thì cứ tìm chuẩn driver cài là đc

Fusin

Rìu Sắt
Thử mọi cách mà vẫn bị lại các bác ạ, em thử mọi cách mà nó cứ mỗi khi vào win là no signal, bios thì lên vào bth
Rất tiếc hiện tại Anh đang đi công tác ở xa, nên không thể chỉ Em bệnh này cụ thể. Em chỉ còn cách đem ra cho thợ sửa chữa thôi. Nhưng qua "ngâm cứu schematic của card này". Anh nghi ngờ con tụ C3374 (0.1µF) hình trang 27 đã bị hư, nên nó dẫn đến hiện tượng không xả hết dòng điện. Làm cho cổng IC nguồn 5V không mở(trang 17). Anh kèm schematic card 1660S cho Em tham khảo. Giải tỏa thắc mắc, cùng nhau tìm hiểu thôi. Anh thì trước kia chuyên trị các mạch điện tử này, nhưng không chuyên mấy cái card bèo này đây, vì Anh chuyên trị card viễn thông- pan khó hơn rất nhiều. Còn cụ thể chức năng từng cổng card này thì Em tham khảo thêm hình page 01, có ghi rõ sơ đồ mạch chức năng từng cổng của card này. Đừng hỏi Anh tại sao có schematic này từ hãng NVIDIA nhé! Quen biết và Bạn bè giúp thôi.

Còn lý do vào Win thì "tạch", còn ngoài Dos(bios) thì "tích" là do yêu câu hai môi trường này khác nhau. Windows yêu cầu đa nhiệm (cần điện nhiều hơn và liên tục), không cung cấp đủ thì "ngu đến ngủ" chứ gì nữa.

Lời khuyên chân thành: Có thể đổi/trả thì đổi trả card này đi. Còn không xem như mua một bài học tìm card khác mà dùng. Vì sửa xong pan này thì ...xuất hiện pan khác thôi, card đã bắt đầu "dấu hiệu ho lao" rồi. Mất thời gian lên đây tư vấn thì dành thời gian kiếm tiền mua con card khác kinh tế hơn.

thazh00

Búa Gỗ
bác xem lại chân nguồn VGA,đầu cable kết nối từ VGA sang màn xem. cắm chắc chắn thì bác thử gỡ driver ra đừng vội cài lại test xem có bị ko. nếu vẫn bị thì chúc mừng bác có VGA mới. còn ko thì cứ tìm chuẩn driver cài là đc
Gỡ ra thì vẫn lên hình bth bác, cơ mà để một lát nó tự động up driver à :v

thazh00

Búa Gỗ
Rất tiếc hiện tại Anh đang đi công tác ở xa, nên không thể chỉ Em bệnh này cụ thể. Em chỉ còn cách đem ra cho thợ sửa chữa thôi. Nhưng qua "ngâm cứu schematic của card này". Anh nghi ngờ con tụ C3374 (0.1µF) hình trang 27 đã bị hư, nên nó dẫn đến hiện tượng không xả hết dòng điện. Làm cho cổng IC nguồn 5V không mở(trang 17). Anh kèm schematic card 1660S cho Em tham khảo. Giải tỏa thắc mắc, cùng nhau tìm hiểu thôi. Anh thì trước kia chuyên trị các mạch điện tử này, nhưng không chuyên mấy cái card bèo này đây, vì Anh chuyên trị card viễn thông- pan khó hơn rất nhiều. Còn cụ thể chức năng từng cổng card này thì Em tham khảo thêm hình page 01, có ghi rõ sơ đồ mạch chức năng từng cổng của card này. Đừng hỏi Anh tại sao có schematic này từ hãng NVIDIA nhé! Quen biết và Bạn bè giúp thôi.

Còn lý do vào Win thì "tạch", còn ngoài Dos(bios) thì "tích" là do yêu câu hai môi trường này khác nhau. Windows yêu cầu đa nhiệm (cần điện nhiều hơn và liên tục), không cung cấp đủ thì "ngu đến ngủ" chứ gì nữa.

Lời khuyên chân thành: Có thể đổi/trả thì đổi trả card này đi. Còn không xem như mua một bài học tìm card khác mà dùng. Vì sửa xong pan này thì ...xuất hiện pan khác thôi, card đã bắt đầu "dấu hiệu ho lao" rồi. Mất thời gian lên đây tư vấn thì dành thời gian kiếm tiền mua con card khác kinh tế hơn.

Vậy để em cài lại win, reset bios xem còn dấu hiệu không, bị nữa thì em đi đổi card mới luôn
Em cảm ơn anh nhiều ạ