This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi ổ cứng

MinhGiang

Rìu Vàng
Bạn mình có 1 laptop Dell khá cũ cài win 10 pro, mua cũ từ shop được 1 năm. Chiều qua vẫn hoạt động bình thường, sáng nay mở lên màn hình xanh, thông báo restar lại. Mà restar 3-4 lần thì vẫn như vậy. Cài lại win bằng usb boot, máy cài đến phần điền số điện thoại thì đứng. Cài lại cũng vậy, đến đúng chỗ yêu cầu nhập số điện thoại là lại đứng, lần thứ 3 thì cho nhập nhưng nhấn next là lại đứng. Lúc này chuột ngoài hay bàn di chuột đều không tác dụng, con chỏ đứng im 1 chỗ.
USB boot được tạo bởi MCT chính hãng MS, ổ cứng của máy là ssd 2.5 sata 3 240G. Cá nhân mình nghĩ có thể lỗi ổ cứng, nhưng thấy nó là ssd nên nếu lỗi sẽ không xóa được phân vùng cài.
Xin hỏi mọi người là máy bị lỗi gì? Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giùm, xin cảm ơn!
Do không phải máy mình nên chỉ có thể tư vấn là thay ổ cứng khác xem. Ổ ssd 2.5 sata 3 nếu hư thì có chạy được như trên không? Hay lỗi của phần cứng nào?
Một lần nữa cảm ơn các bạn đã đọc bài.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
ban ko chụp cái màn xanh nên ko biết lỗi gì
nếu error core còn có thể lỗi cpu nữa

HB1122

Búa Gỗ
Anh check sức khỏe ổ xem như nào nhé! Xem có màn báo lỗi thì bác gửi lên đây các bác khác xem cho dễ hơn! Cần hỗ trợ bác qua Sửa chữa Laptop24h 24 nguyễn xiển,thanh xuân( 0819602699) test cho dễ ạ

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Vào box Ghost/ WinPE - Hirent's Boot kiếm đại cái winpe nào đấy, up vào usb cả file iso cài win bỏ vô luôn, boot từ usb đấy rồi vào xem cái ssd nó còn tốt không? xem bằng CrystalDiskInfo và phân vùng bằng MiniTool Partition Wizard 12... sau đó cài win bằng WinNTSetup

MinhGiang

Rìu Vàng
scan ổ cứng xem có bị bad sector không fen?
Ổ ssd mà bạn
Mình boot winpe thì ổ cứng, ram, main không lỗi gì.
Dùng winntsetup cài lại win 10 pro, chọn không internet thì cài thành công. Đến khi update driver card màn hình thì lại treo tiếp. Như vậy là xác định được lỗi xung đột giữa card onboad và card rời. Cài lại lần nữa rồi manager vô tắt card rời, chỉ để card onboad thì laptop chạy ngon lành
Cám ơn các bạn nhé

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Ngày xưa mình có gặp 1 máy bị tình trạng như bạn nói nhưng mình cài vào tới màn hình desktop rồi mới bị. Lúc đó còn dùng ổ cứng HDD nên mình nghĩ chưa chắc đã đúng. Máy của mình gặp cũng dùng card vga rời + onboard, và sau khi mình đổi ổ HDD mới vẫn bị, vậy nên mình mới để ý tới driver và từ từ xác định là do vga rời bị hỏng.
Sau này mình còn gặp 1 máy nữa còn đặc biệt hơn, mọi phần cứng đều ok, chỉ cài Win 7 là dùng bình thường, còn cài Win 8,10 đều bị lag y như là hỏng vga vậy đó.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Đang có một máy y như vậy (chỉ cài Win 7 là dùng bình thường, còn cài Win 8,10 đều bị lag y như là hỏng vga vậy đó.)... chắc chắn là phần vga rời ati

MinhGiang

Rìu Vàng
Lần 2 cài hết app, do laptop không có bản quyền số mình dùng key win 8.1 lấy bản quyền số xong rồi update. Đang ngon lành thì mở manage ra kiểm tra thấy card HD của AMD bị dấu than mới nhấn vô update driver, báo update thành công cũng là lúc chỏ của chuột đứng im không nhúc nhích. Tắt nóng đi khởi động lại thì không vào được windows, màn hình xanh báo restar, nhấn restar nó chạy vòng vòng một lúc rồi lại trở lại màn hình như cũ. Không vào được win để tắt driver card rời. Bắt buộc cài lại, mà cài lại thì không được chọn vô mail outlook mà chọn không có internet để bỏ qua tất cả, vì nếu chọn có wifi thì nó lại update driver dẫn đến treo máy tiếp. Cài đặt win thành công thì mở wifi để update cho win, còn của intel thì bỏ cái nào có vga. Rút kinh nghiệm nên cuối cùng laptop đã hoạt động bình thường, dù đã update đến bản win mới nhất, cài đủ app vẫm không vấn đề gì. Đã dặn kỹ người bạn cái lỗi đó, khi muốn update thì xem kỹ: thấy fimware, vga hay bios thì bỏ qua cho lành.
Kinh nghiệm cho ai gặp lỗi như vậy. Lúc đầu tưởng lỗi ổ cứng, nhưng khi boot vào Anhdv kiểm tra thấy mọi thứ ok, cài lại không lỗi, update driver card rời mới lỗi. Mà lỗi về vga rời rất hay xảy ra, trước có chiếc Dell G3 chíp i5 8300H, vga 1050Ti cứ update driver vga cho nó trên Dell Support là y như rằng màn hình xanh, gỡ ra lại chay chạy ok.