This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi ổ cứng???

NGUYỄN TRUNG TIN

Búa Gỗ Đôi
Máy tính mình đang xài bình thường cái nó đen thui hiện 4 dòng như này:
"No bootable devices found
Press F1 key to retry boot
Press F2 key for set up untility
Press F5 key to run onboard diagnostics"
Các bạn trên group support bảo hư ổ cứng. Nhưng mình ko biết cách check và xử lý nó như nào. Mong các cao nhân chỉ dẫn cụ thể giúp em. Cảm ơn nhiều ạ

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Lỗi này phải làm từng bước:
Đầu tiên vào bios xem có nhận ổ cứng hay không:
- Trường hợp : không nhận ổ cứng thì ta thử tháo ổ cứng ra vệ sinh chân cắm, khe cắm xem có lên không, nếu lên thì nguyên nhân do bụi bẩn, rỉ sét chân cắm, đối với máy để bàn thì thay dây sata thử
Trường hợp nếu như bios không nhận ổ cứng vệ sinh xong vẫn không nhận thì ổ cứng hư rồi thay mới
- Trường hợp bios nhận ổ cứng thì ta cần tiến hành việc quan trọng vào mini win copy dữ liệu nếu như cần thiết sau đó quét bad sector bằng hdd regenerator trong hirent boot có lên Google search nhé, nếu có bad thì cho nó rebad rồi cắt bad xem được không nếu như đã làm các bước trên mà không được thì ổ cứng hư.
Nếu quét bad mà không tìm thấy nhưng vẫn không lên thì thử vào bios set default, nạp lại mbr cách search Google nhé. Nếu vẫn không được thì đã hư

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
1 là bác vào bios của máy check phần thông tin sẽ hiện lên hdd hoặc ssd thông tin.

còn mà ko biết vào bios thì nếu biết dùng win mini thì vào boot check ổ cứng. nhận ổ cứng thì dùng phần mềm check bad.
nếu ổ bad thì bạn nạp lại boot cho ổ đấy để boot vào win xem đc không!

còn nếu k biết gì thì đem ra nhờ thợ họ check cho bạn ạ!

thứ tự mình đưa ra không đúng nhưng bạn hoàn toàn có thể làm theo nếu may mắn thì auto lên à!

chúc bạn nạp lại boot cho ổ cứng thành công và sử dụng bình thường!

NGUYỄN TRUNG TIN

Búa Gỗ Đôi
Nó bị lỗi ổ cứng chứ hk phải hư các bác ạ. Lỗi gì thì mình cũng éo biết, gửi thợ sửa rùi

ducminh192

Gà con
bác thay ổ cứng SSD khác xem sao
hoặc mang qua suachualaptop24h kiểm tra bác nhé