Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi máy tính khởi động lại liên tục | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi máy tính khởi động lại liên tục

Zing1090

Gà con
Tình hình là máy em bật lên quạt xoay tít mù.cứ bị treo đèn ở cpu led hoặc vga led .main p8z68v.nó mà treo ở cpu led thì quay cả ngày cũng không lên .đôi khi nó qua được đèn vga led thì nó khởi động lại 1 cái rồi hiện bios lỗi .hên hên thì nó vào được cái chọn win (máy e cài 2 win 7 và 10) vào win vừa kịp đăng nhập tầm 5ph không sử dụng (để máy có thời gian ổn định nên em có thói quen làm điếu thuốc hoặc pha cà phê) nó tự tắt luôn.rồi lại khởi động lại.cứ lặp đi lặp lại miết.em đã vệ sinh các linh kiện( thậm chí tháo main đi rửa phơi 3 ngày ).đem ra thợ rồi mà không sửa được đến nản( nó bảo có lỗi gì đâu) em nghĩ do main hư bios hoặc con ic nguồn nào đó.tính đầu tư con main 2nd mà còn đang xót tiền.tiện bác nào ở đà lạt cho em địa chỉ chỗ sửa phần cứng uy tín.p/s em nghĩ không phải do nguồn nhé nguồn em 750w cst đã gắn máy khác cấu hình cao hơn chạy phà phà 1 tuần chưa bị gì
Thứ nhất nguồn thì đã lắp máy khác chạy ổn
Thứ 2 ram đã tháo từng thanh (chả nhẽ xui tới độ 2 cây đều hỏng)
Thứ 3 tháo cpu kiểm tra chân socket(cái này lên google seach lỗi red led cpu) không bị cong vệ sinh luôn cpu bằng cồn.
Thứ 4 hút bụi vệ sinh các khe cắm
Thứ 5 rửa main
Thứ 6 lấy chuột chọi vào phần sau của main( tắt máy sang ngày hôm sau chạy bình thường được 1 tuần lại bị lại .ngày hôm qua chạy máy 18 tiếng down torrent sáng nay mở máy bị lại)
Đang nghi bị bios .mà bây giờ đang hoang mang tại vì nó vào win rồi mới sụp nguồn.nhanh tay mở HWmonitor ,cpu temp thấy điện áp nhiệt độ vẫn ổn ( đang coi nó sụp luôn !!!)
Theo các bác giàu kinh nghiệm thì máy em bị gì

VoDanhPhD

Rìu Chiến
- Nguồn: OK | CPU: OK | RAM: OK |
Mình nghi ngờ VGA hơn Main ! Bác thử mượn được ai cái máy khác tương đương - kiểm tra lỗi xem !
Ở Đà lạt thì chỉ ra chỗ Thành phố sửa mới yên tâm được !
Chúc máy bác sớm chạy ngon lành !
{EMO_047}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tình hình là máy em bật lên quạt xoay tít mù.cứ bị treo đèn ở cpu led hoặc vga led .main p8z68v.nó mà treo ở cpu led thì quay cả ngày cũng không lên .đôi khi nó qua được đèn vga led thì nó khởi động lại 1 cái rồi hiện bios lỗi .hên hên thì nó vào được cái chọn win (máy e cài 2 win 7 và 10) vào win vừa kịp đăng nhập tầm 5ph không sử dụng (để máy có thời gian ổn định nên em có thói quen làm điếu thuốc hoặc pha cà phê) nó tự tắt luôn.rồi lại khởi động lại.cứ lặp đi lặp lại miết.em đã vệ sinh các linh kiện( thậm chí tháo main đi rửa phơi 3 ngày ).đem ra thợ rồi mà không sửa được đến nản( nó bảo có lỗi gì đâu) em nghĩ do main hư bios hoặc con ic nguồn nào đó.tính đầu tư con main 2nd mà còn đang xót tiền.tiện bác nào ở đà lạt cho em địa chỉ chỗ sửa phần cứng uy tín.p/s em nghĩ không phải do nguồn nhé nguồn em 750w cst đã gắn máy khác cấu hình cao hơn chạy phà phà 1 tuần chưa bị gì
Thứ 3 tháo cpu kiểm tra chân socket(cái này lên google seach lỗi red led cpu) không bị cong vệ sinh luôn cpu bằng cồn.
Thứ 5 rửa main
Thứ 6 lấy chuột chọi vào phần sau của main( tắt máy sang ngày hôm sau chạy bình thường được 1 tuần lại bị lại .ngày hôm qua chạy máy 18 tiếng down torrent sáng nay mở máy bị lại)
Đang nghi bị bios .mà bây giờ đang hoang mang tại vì nó vào win rồi mới sụp nguồn.nhanh tay mở HWmonitor ,cpu temp thấy điện áp nhiệt độ vẫn ổn ( đang coi nó sụp luôn !!!)
Thay cả rồi mà chưa thay cái dây nguồn đó trường hợp này có chứ không phải không. Với thử cắm ở vị trí khác xem có bị không??? Chúc bạn may mắn .... lần sau!

ducuong

Group Partner
Thử tháo hết máy, không ráp vào case xem mở có vấn đề gì không :(. Sợ chạm mát ở đâu đó trong vỏ case. Còn nếu có điều kiện, thay bố cái main khác xem sao.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Rửa main tôi thấy không hợp lý lắm, vì main không phải đúc bằng nhựa mà nó được in thành từ nhiều lớp như hình lưới chồng lên nhau. Nên kị nhất nước, ngâm xong còn mang phơi nắng 3 ngày, hành em nó dữ. Mấy chân linh kiện có thể bị rỉ.
Theo mình khả năng nhiều bị chíp VGA, bạn bật máy một lúc, sờ tay vào cái khối kim loại to, hcn ở góc dưới bên phải (chip cầu nam) thấy nóng ran. Đóng chip đươc thì dùng 3 tháng sau có nguy cơ bị lại.
Nên mua main mới, đặt mấy trang online nó mang tận nhà.

prochimen

Búa Đá
Bác tháo pin cmos ra rồi đợi khoảng 5 phút rồi lắp lại, coi như reset lại bios máy, kèm theo là tháo toàn bộ nguồn, đảm bảo không có tín hiệu điện cùng trong lúc đó, tháo ram ra vệ sinh. Trước con máy mình thỉnh thoảng cũng làm mấy pha như vậy không ah.

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
ngắt kết nối và tháo pin trong vài phút là một giải pháp tốt

Zing1090

Gà con
Em thay con main tàu afox b75 rồi .xài ngon.kết luận do main.tks các bác quan tâm

sirmartin

Búa Đá
Thứ 5 rửa main
đã làm gần hết rồi mà vẫn không được. thử reset bios hoặc update lên bản mới nhất, mượn 1 em VGA khác cắm vào để test thử lại xem.
chúc bạn may mắn

ducminh192

Gà con
bác vệ sinh cắm lại VGA và ram xem dc ko ạ
ko dc thì mang máy đi kiểm tra ạ
bác thử qua bên suachualaptop24h bác ạ