Hướng dẫn  Lỗi Mainboard Và Phương Pháp Kiểm Tra Sửa Chữa - Phần 1 (Main máy bàn)

Pham Ngoc Khanh
Thân ái chào đại gia đình VNZ, nay Ngọc Khánh viết topic này với hi vọng chia sẻ và học hỏi với toàn thể anh chị em trên diễn đàn về phần cứng. Phần cứng máy tính ở đây quan trọng nhất vẫn là mainboard ( theo ngu ý của mình ) bởi lẽ đó là cơ sở để cho chiếc máy tính hoạt động. Một ngày đẹp trời nào đó nó dở chứng, ôi thôi rồi.....kết quả như thế nào thì ta biết rồi đấy.

Có rất nhiều bệnh về main như không kích được nguồn, không nhận ram, hở socket, chết chip bắc, nam, hay chạm chập trở, cuộn dây....

Thật sự khi main lỗi là rất khó chịu, và Ngọc Khánh băn khoăn mãi không biết có nên viết bài, thành lập topic này hay không, thôi thì mình biết rằng múa rìu qua mắt thợ nhưng đã đi đến quyết định viết bài với mong muốn chia sẻ những kinh nghiệm sửa chữa mainboar mà mình đã gặp và xử lý trong nhiều năm.

Với kiến thức còn non trẻ thì cúi xin các anh chị em thợ rộng lòng lượng thứ, mình nghĩ không đạp đổ miếng cơm của các anh em thợ đâu, vì mình chia sẻ để cho mọi người có kỹ năng it cơ bản, bởi mình biết để sửa được main thì cần phải có đồ nghề, ai muốn học hỏi cũng được, bởi trên internet bây giờ có rất nhiều trung tâm dạy nghề online với chi phí đắt đỏ ( tất nhiên bỏ tiền ra học thì sẽ khác ). Ở topic này mình muốn cùng tất cả các anh chị em ta cùng trao đổi và giúp đỡ nhau nhiều hơn về bệnh main và cách sửa chữa.

Thôi không dài dòng nữa, bắt tay thôi nào.

*) Đồ nghề cần thiết : Kính lúp ( để đọc mã trở, fet, rom…), Card test main, đồng hồ vạn năng ( kim hoặc điện tử ), máy khò hàn, main xác nếu có.
I ) TÌM HIỂU VỀ CẤU TRÚC CỦA MAIN

(sơ đồ khối của mainboard - hình ảnh minh họa)
Sơ đồ khối của nhiều loại main khác nhau về cơ bản là giống nhau, nguyên lý hoạt động và cấu trúc rẽ nhánh, liên lạc và phân phối nguồn, tín hiệu tương tự nhau.

Sửa lần cuối:
Trả lời
Mình có cái main hay bị khởi động lại, lúc thì mới vào màn hình đăng nhập mới nhập mk xong thì khởi động lại, lúc thì đang dùng thì lại khởi động lại, có khi vừa bật máy tí thì khởi động lại, đã thử ram, chip, nguồn sang main khác thì không bị.
như vậy là sao ạ

phongtrankg

Búa Gỗ

Bạn thử kiểm tra lại nút reset trên thùng máy tính của bạn. chúc may mắn.

CẢM ƠN BẠN RẤT NHIỀU MÌNH MUỐN TỰ TÌM HIỂU MÀ TIM MÃI KHÔNG THẤY! NAY VÔ TÌNH VÀO ĐÂY GẶP ĐƯỢC BÀI VIẾT NÀY! RẤT HAY !MONG BẠN SẼ RA THÊM

BironKing

Búa Gỗ Đôi
Mình đang gặp 1 vấn đề như sau: (Máy đã cài và ghost lại win vài lần nên loại bỏ trường hợp lỗi win)
- Khởi động sau 1 thời gian thì :
1. bị treo máy hoàn toàn ko làm gì được, ví dụ đang ở word thì đứng yên, ko thao tác đc gì, chỉ có tắt đi khởi động lại
2. Màn hình tắt ngóm, quạt CPU chạy max và cũng ko thao tác được gì

Máy mình là máy HP đồng bộ I3 thế hệ 2 hoặc 3 gì đấy cũng khá lâu rồi

Mọi ng xem giúp mình có thể lỗi ở đâu hoặc có chỗ nào ktra báo giúp mình

mình cảm ơn!