Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi laptop không cài được win? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi laptop không cài được win?

Vinhng

Gà con
Các bro cho e hỏi laptop của e bị làm sao vậy? Cài lại win thì cài xong là khởi động lại vào repair ổ E xong báo lỗi lại tự rétart rồi lặp lại như vậy hoài?

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Các bro cho e hỏi laptop của e bị làm sao vậy? Cài lại win thì cài xong là khởi động lại vào repair ổ E xong báo lỗi lại tự rétart rồi lặp lại như vậy hoài?
Vậy thì cài lại lần nữa đi bạn. Boot vào win PE cài cho nhanh. Nếu lần cài này mà không được nữa thì bạn lên đây hỏi tiếp

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Lỗi này có thể là do không tìm thấy thiết bị khởi động là ổ cứng của bạn hoặc chưa lựa chọn phân vùng để khởi động. Để khắc phục bạn hãy khởi động máy, truy cập vào BIOS, chọn mục Boot và xem đã chọn khởi động từ ổ cứng chưa.

Tiếp tục bạn cần thay đổi lại chuẩn giao tiếp đã cài Windows, bằng cách vào BIOS, trong menu Setting các bạn chọn thẻ General => Boot Sequence, nhìn sang bên phải mục Boot List Options sẽ thấy máy đang ở chế độ nào (UEFI hoặc LEGACY). Ví dụ, nếu máy của bạn đang ở chế độ LEGACY thì bạn hãy chuyển sang chế độ boot UEFI rồi nhấn Apply để lưu lại và khởi động lại máy.

Lưu ý: Bạn thiết lập BIOS theo chuẩn LEGACY -> Nếu ổ cứng của bạn đang ở định dạng là MBR, thiết lập BIOS theo chuẩn UEFI -> Nếu ổ cứng của bạn đang ở định dạng là GPT.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Tiện thể vào BIOS thì Disable dùm cái Boot từ PXE ROM (Cám ơn nhiều - Thắng này nó check lâu ơi là lâu - Dùng cho mấy phòng NET PC không có HDD)

Lỗi của bạn có thể do HDD bad nhiều hoặc/và Cài Win + cấu hình sai BIOS.
Boot Win mà đòi Repair ổ E:\ là thấy xi ba chao.
BIOS báo Boot ROM + Không có đĩa Boot ...>> Đem ngay và luôn cái LAP cho anh KTV nào gần nhà đi bạn.
Bạn hỏi và vọc thêm 1 lát chắc không lên màn hình luôn!

Sửa lần cuối:

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Lỗi này có thể là do không tìm thấy thiết bị khởi động là ổ cứng của bạn hoặc chưa lựa chọn phân vùng để khởi động. Để khắc phục bạn hãy khởi động máy, truy cập vào BIOS, chọn mục Boot và xem đã chọn khởi động từ ổ cứng chưa.

Tiếp tục bạn cần thay đổi lại chuẩn giao tiếp đã cài Windows, bằng cách vào BIOS, trong menu Setting các bạn chọn thẻ General => Boot Sequence, nhìn sang bên phải mục Boot List Options sẽ thấy máy đang ở chế độ nào (UEFI hoặc LEGACY). Ví dụ, nếu máy của bạn đang ở chế độ LEGACY thì bạn hãy chuyển sang chế độ boot UEFI rồi nhấn Apply để lưu lại và khởi động lại máy.

Lưu ý: Bạn thiết lập BIOS theo chuẩn LEGACY -> Nếu ổ cứng của bạn đang ở định dạng là MBR, thiết lập BIOS theo chuẩn UEFI -> Nếu ổ cứng của bạn đang ở định dạng là GPT.
Thấy Bác này hướng dẫn là chuẩn này. Bạn đọc kỹ từng chữ và áp dụng nhé. Không được thì có thể ổ cứng đã Bad như bác @dinhchungcm đã nói ở trên. không thì mang ra hãng người ta check cho. Mất phí nhưng nhanh, về còn làm việc.

Vinhng

Gà con
Cám ơn các bác đã nhiệt tình, xưa e cũng vọc vạch lung tung đổi định dạng mbr vs gpt rồi uefi với legacy tùm lum để cài 2 win 7 vs 8 :)).
Nên e cũng nghi từ đó mà ra, để e thử lại theo bác trên hướng dẫn từng chữ 1 xem có đc ko. Hôm trước e load ổ để cài win thì vẫn ra các ổ cho m chọn mà nay ko thấy đâu :(

Vinhng

Gà con
Các bác cho e hỏi luôn là e muốn nâng lên dùng ssd với nhu cầu dùng bt thôi thì mua loại nào giá cả ra sao với ak

Vinhng

Gà con
Ak bổ sung thêm thông tin là lap e đang dùng ổn định 3,4 năm nay nhé, tự dưng gần đây đơ lag quá e kt thấy nó báo lỗi mất cái driver j đó của intell, e scan trên trang chủ của dell thì báo driver ok, vẫn ko sửa đc cái driver của intell kia các bác ợ, nên e cài lại win thì ra lỗi như trên ợ :(

kinhthienvuong

Búa Đá
máy mình lâu lâu k nhận ổ cứng hay báo v, của bác có khi lâu lâu k thấy phân vùng boot.

Vinhng

Gà con
Tiện thể vào BIOS thì Disable dùm cái Boot từ PXE ROM (Cám ơn nhiều - Thắng này nó check lâu ơi là lâu - Dùng cho mấy phòng NET PC không có HDD)

Lỗi của bạn có thể do HDD bad nhiều hoặc/và Cài Win + cấu hình sai BIOS.
Boot Win mà đòi Repair ổ E:\ là thấy xi ba chao.
BIOS báo Boot ROM + Không có đĩa Boot ...>> Đem ngay và luôn cái LAP cho anh KTV nào gần nhà đi bạn.
Bạn hỏi và vọc thêm 1 lát chắc không lên màn hình luôn!
Sao m ko thấy mục nào là PXE ROM nhỉ ?

ghost_tuyen

Rìu Vàng
- làm con
Ổ cứng SSD 250GB Samsung 850 EVO 2.5-Inch SATA III

bảo hành 5 năm là ngon {big_smile}
Samsung evo là chuẩn nhất rồi. Mình cũng mới đầu tư 1 em samsung evo 860 pro 256gb. Đúng là chất như nước cất. Laptop giờ chỉ cần ấn nút phát là 5s sau vào desktop sài luôn.