Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi không lên màn hình PC? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi không lên màn hình PC?

XUANDUYET

Gà con
Chào các bác, mình có 1 PC, chủ yếu dùng cv văn phòng chứ ko game, dạo gần đây máy của mình bật lên thì đen numlock vẫn sáng, cây vẫn hoạt động, tuy nhiên màn hình tối thui, mình có bật tắt nguồn màn hình thì chỉ vụt sáng nhìn thấy màn hình đã vào win xong lại tối thui.
Mình đã vệ sinh máy, xả pin cmos, thay dây vga, thậm chí tháo cả card rời chỉ cắm dây vào nguồn card on cũng vẫn ko thấy chuyển biến. Tuy nhiên để vài hôm tự bật máy lại lên bình thường, dùng đc 1/2 tháng lại bị nvay. Mình chưa mượn đc màn khác để thử, vậy các bạn tư vấn cho mình xem lỗi này là gì vậy ? Thanks !!

THIENNC

Gà con
Còn vào bios được ko,nếu còn vào được còn hiển thị đc nhưng chỉ khi vào windows mới tắt thì là do drivers VGA.
1.Nếu sử dụng windows 10 thì khả năng là win tự cập nhật drivers, nhưng drivers ko tương thích với 1 số cấu hình của nên có hiện tượng đó.
2.Tìm cách vào safe mode, gõ msconfig.msc,ở tab boot đánh dấu vào Basic video,khởi động lại thử xem.
3. Kiểm tra lại bằng các boot khác ví dụ như usb winpe, hirrent boot...
4. Nếu Windows 10, cài lại win, sau đó tắt chế độ tự cập nhật drivers online đi (tham khảo thêm trên internet). Vì với windows 10, dù bạn đã cài đúng drivers, nhưng sau 1 tg windows vẫn sẽ tự cập nhật lại drivers. Nếu đúng như bạn nói chu kì đó thì khả năng đó là cao.

XUANDUYET

Gà con
Còn vào bios được ko,nếu còn vào được còn hiển thị đc nhưng chỉ khi vào windows mới tắt thì là do drivers VGA.
1.Nếu sử dụng windows 10 thì khả năng là win tự cập nhật drivers, nhưng drivers ko tương thích với 1 số cấu hình của nên có hiện tượng đó.
2.Tìm cách vào safe mode, gõ msconfig.msc,ở tab boot đánh dấu vào Basic video,khởi động lại thử xem.
3. Kiểm tra lại bằng các boot khác ví dụ như usb winpe, hirrent boot...
4. Nếu Windows 10, cài lại win, sau đó tắt chế độ tự cập nhật drivers online đi (tham khảo thêm trên internet). Vì với windows 10, dù bạn đã cài đúng drivers, nhưng sau 1 tg windows vẫn sẽ tự cập nhật lại drivers. Nếu đúng như bạn nói chu kì đó thì khả năng đó là cao.
Ko vào đc bios nữa bạn ạ, chỉ đen xì, ko hiện cả logo màn hình, nhưng bấm vào nút nguồn màn hình thì nếu tắt nó hiện logo màn là AOE rồi tắt, bật nguồn màn hình thì hiện đúng ở màn hình wellcome windows 10, chỉ 1s là ngắt

THIENNC

Gà con
Ko vào đc bios nữa bạn ạ, chỉ đen xì, ko hiện cả logo màn hình, nhưng bấm vào nút nguồn màn hình thì nếu tắt nó hiện logo màn là AOE rồi tắt, bật nguồn màn hình thì hiện đúng ở màn hình wellcome windows 10, chỉ 1s là ngắt
Nếu hiện đc màn hình wellcome thì chưa hẵn là hư màn hình,khả năng hư ko cao đâu, bios bạn ko vào đc có thể nguyên nhân là bạn boot UEFI, vớ chế độ secue boot.Như vậy khi khởi động máy nó sẽ đi thẳng vào logo windows, ngăn người dùng xâm nhập vào bios.Trường hợp đó bạn ngắt ổ cứng ra khởi động máy lên nó sẽ báo thiếu ổ cứng,yêu cầu vào bios kiểm tra. Nếu bios lên, thì bạn nên cài lại win,rồi ngắt auto update. Trường hợp này mình hay gặp ở máy của khách nhiều.Nếu còn vào được bios thì vga onboard của bạn chưa hẵn hư.Theo như bạn nói, thì bios của bạn mình nghĩ sẽ là GUI Bios.Cứ thử thử xem

jimmybui

Búa Đá
Nó như kiểu tắt đen xì luôn ý bạn
Màn hình AOC vuông đúng không bác. Nhà em có 2 cái Aoc và cho ra đi hết rồi, tới tuổi nó chớp tắt rồi lúc lên lúc không :D
Chắc kèo màn hình nhé. Lúc on/off kiểu như nó hồi điện ở tụ gì đó nên sáng lên thôi

kieu oanh

Rìu Sắt
Khổ cái là e mang ra quán thì nó bt nên thợ cũng chả biết bệnh gì bác ạ
Máy bạn bị y chang con PC của mình, hứng lên là nó ngủm (đang dùng mà nó ngủm luôn, bật lại thì đèn sáng và chỉ nghe tiếng quạt chạy, bấm nút tắt là nó tắt ngay > chứng tỏ là Win ko chạy vì nếu Win chạy thì sẽ không tắt ngay được), rồi mình loay hoay mãi vẫn không được, khi gọi thợ đến thì nó bật cái lên ngay. Mình ko hiểu là chuyện gì. Sau đó một thời gian lại bị lại, mình không rành nên cứ tháo nắp ra, rút dây cắm, tháo RAM, gõ nhẹ lung tung như làm phép rồi lắp lại thì lại được. Kể từ đó, mỗi lần bị thì mình cũng cứ theo đúng quy trình đó thôi chứ thật thì mình hoàn toàn không biết nguyên nhân thật sự là gì nữa. ?

kieu oanh

Rìu Sắt
Bệnh màn hình của bạn do nguồn , bo mạch , cao áp... chập chờn thợ cũng khó bắt bệnh...cứ dùng khi nào hỏng hẳn thì sửa hoặc thay màn mới...
:)
Nhưng của mình thì màn hình mới toanh (so với máy thôi) , nguồn mình hỏi là vẫn ok, Dell đông bộ bạn ạ, chỉ là CPU mua cũng cở 10 năm rồi, mình mua theo cách tùy chọn option cấu hình của nơi bán chứ ko mua nguyên cả bộ trong cửa hàng, màn hình thì mình thay mới, cũng là dell luôn. Lần gần nhất nó trở chứng là gần 2 tháng, giờ là lúc chuẩn bị tinh thần để làm phép lạị đây :)

Tuangianghb

Búa Gỗ
Nhưng của mình thì màn hình mới toanh (so với máy thôi) , nguồn mình hỏi là vẫn ok, Dell đông bộ bạn ạ, chỉ là CPU mua cũng cở 10 năm rồi, mình mua theo cách tùy chọn option cấu hình của nơi bán chứ ko mua nguyên cả bộ trong cửa hàng, màn hình thì mình thay mới, cũng là dell luôn. Lần gần nhất nó trở chứng là gần 2 tháng, giờ là lúc chuẩn bị tinh thần để làm phép lạị đây :)
Bệnh máy của bạn khác mà...của chủ thớt là nguồn màn hình chứ không phải nguồn máy tính...
:)