This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Google Chrome?

Google Chrome trên máy tính chạy win 7 của mình mắc lỗi như sau:
- Sau khi khởi động máy xong sẽ hiện lên một bảng thông báo có nội dung như sau:
"Không tải được tiện ích từ: C:\Users\NGUYEN.Tệp kê khai bị thiếu hoặc không thể đọc được"
và mình click "OK" sẽ mở google Chrome lên với 2 tab giống nhau có địa chỉ: http://du/AppData/Roaming/NGUYEN
và bất cứ khi nào khởi động google Chrome lên cũng bị như vậy. Sau đó mình mở tab mới và tắt 2 tab kia đi là sử dụng bình thường
Hiện tại mình chưa tìm được cách nào khác phục cho lỗi này.
Mong các bác chỉ giúp nha. Mình cảm ơn nhiều!

Dùng cách của bạn này nè, nhưng kết hợp thêm xoá luôn profile user cũ đi cho đảm bảo.
máy của mình, mình chỉ cài win và sử dụng. User là do win tự tạo trong quá trình cài đặt. Hôm trước mình có thử Uninstall Google Chrome rồi cài đặt lại nhưng vẫn bị như vậy. Mình có tham khảo trên các video youtube thì có cách nữa là Click phải vào shortcut Google Chrome chọn Properties rồi chọn Shortcut rồi sửa lại đường dẫn ở ô target cho đúng "C:\Program Files (x86)\Google\Chrome\Application\chrome.exe" (ở đây đường dẫn tự bị gắn thêm một đoạn nên có nội dung: "C:\Program Files (x86)\Google\Chrome\Application\chrome.exe" --enable-automation --disable-infobars --load-extension=C:\Users\NGUYEN DU\AppData\Roaming\NGUYEN DU). Mình xóa bỏ đoạn cuối " --enable-automation --disable-infobars --load-extension=C:\Users\NGUYEN DU\AppData\Roaming\NGUYEN DU" rồi chọn apply --> OK xong thì mình mở Google Chrome lại ko bị lỗi nữa. Tuy nhiên khi khởi động lại win thì đường dẫn ở ô target lại bị thêm vào đoạn code ở đuôi như lúc chưa xóa. Mình còn nhớ lỗi này xuất hiện là do mình nhận được một file trong tin nhắn facebook của người lạ, mình mở ra xem thử rồi bị như vậy luôn. các bác xem có cách nào chỉ giúp mình với!

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Bạn xem cái extension đó là gì xem, ngoài ra thử quét bằng các phần mềm diệt virus như eset online scanner xem máy có làm sao không

Nếu cài lại win thì chắc chắn ok rồi, nhưng đây chỉ là lỗi nhỏ nên mình tìm cách hiệu quả và đơn giản hơn thôi! thank bạn!

chuixoixa

Rìu Bạc
Do thằng Extension nào đó hay có cái phần mềm nào đó giống giống virus nó thay đổi nội dung shortcut Google Chrome nhằm hại người dùng load cái phần mở rộng đó.
Việc này có thể giải quyết bằng cách bạn tải chrome portable về dùng hoặc xóa triệt để chrome.
Xóa kiểu như vầy:
- Trước khi gở bỏ thì kiểm tra lại các extension đang có trong chrome, remove hết.
- Sau đó vô mở bấm phím Windows hoặc bấm nút Start rồi gỏ y như vầy %localappdata%\Google
- Gở bỏ Google Chrome trước sau đó xóa thư mục Chrome (hoặc xóa hết luôn nếu thích) trong %localappdata%\Google
Xong Restart và cái mới lại Chrome từ web.

Mình vừa làm thử cách này, khi đã làm xong hết mình khởi động lại máy thì thấy bảng thông báo của Google Chrome vẫn hiện lên dù mình chưa cài đặt lại Google Chrome. Mình nghĩ đúng như bạn nói, kiểu như có tập tin thực hiện lệnh khởi động cùng window luôn ak. Dù đã uninstall và xóa hết trong %localappdata%\Google, nó vẫn còn. Bác xem còn cách nào ko nha. Thank bác!

chuixoixa

Rìu Bạc
Chà không muốn bới lông tìm vết cũng phải bới rồi ? vậy làm tới theo mình luôn xem thế nào nhé
- Tải 2 món công cụ thăm dò này về để tìm và cắt lệnh tự động chạy của nó:
Process Explorer: https://docs.microsoft.com/en-us/sysinternals/downloads/process-explorer
Autoruns for Windows: https://docs.microsoft.com/en-us/sysinternals/downloads/autoruns
- Download về bỏ ngoài Desktop rồi giải nén ra để tiện làm việc, Process Explorer giải nén ra thì mình chạy file procexp64.exe hay procexp.exe đều được - tương tự với Autoruns for Windows chạy file Autoruns64.exe hay Autoruns.exe đều ok hết. Nhưng khi chạy thì phải chạy dưới quyền Admin bằng cách chuột phải chọn Run as Administrator nhé (cho chắc ăn).
- Xem phần Spoiler cuối bài viết của mình để biết sơ sơ cách xài 2 món này (bình tỉnh, dễ thôi)
- Khởi động lại máy vào win, khi cái thông báo kia hiện lên thì bạn mở Process Explorer lên, để dạng cửa sổ nhỏ vừa phải, đừng để full màn hình và kéo biểu tượng tâm ngắm bỏ vào cửa sổ thông báo lỗi đang hiện lên đó để soi xem cửa sổ đó từ phần mềm nào, nếu nó là một phần mềm cụ thể nào đó bạn sẽ dễ dàng tìm ra được địa chỉ nhà của nó và kết liểu nó, nếu nó không phải là phần mềm cụ thể mà chạy từ file hệ thống scvhost thì không nên đụng chạm bởi vì nó là file hệ thống và hệ thống chỉ chạy file được chỉ định qua đường link - khi đó bạn mở Autoruns for Windows lên và qua thẻ Logon để tìm xem đứa nào khả nghi thì bạn bỏ dấu check v đi là xong! lần sau nó sẽ không chạy nữa.
- Cái cửa sổ báo lỗi đó theo mình là từ một phần mềm nào đó làm ra rồi! Nên nó sẽ không phải là file hệ thống đâu.

Ví dụ gần giống với trường hợp của mình cho dễ hiểu: cứ mở máy lên là có 1 trình chạy ngầm và nó khởi động theo windows -> mình muốn khử nó nhưng không biết nó là ai, chỉ thấy có cái thông báo hiện lên thôi.

Vậy mình cứ để cái thông báo ở đó và mở Process Explorer dưới dạng cửa sổ nhỏ như vầy:

Nắm kéo cái tâm ngắm như trong hình bỏ vào cửa sổ thông báo để Process Explorer tìm coi nó là con nhà ai:

Cửa sổ Process Explorer sẽ đánh dấu phần mềm đó cho bạn dòng màu tím sẽ nằm ngay tên phần mềm đang điều khiển thông báo (như hình dưới là vlc.exe - phần mềm chơi video VLC).

Tạm dừng chút vì VLC không chạy cùng hệ thống, mình chụp hình ví dụ thôi nên mình sẽ chụp một tấm khác là Snagit <- phần mềm này chạy cùng hệ thống. Bạn để ý dòng màu tím đậm nằm ngay phần mềm Snagit32.exe mà mình có chỉ mủi tên đỏ vào như hình dưới.

Chuột phải vào dòng tím đậm (Snagit32.exe) rồi chọn Properties... để xem chi tiết về nó, ở đâu, địa chỉ thế nào, cả đường dẫn Autostart nữa.
Tới đây nếu như cái cửa sổ thông báo lỗi của bạn là từ phần mềm không phải của hệ thống như schedule.exe, scvhost.exe, run.exe, conhost.exe thì phải chuyển qua tìm bên Autoruns for Windows. Còn không phải thì khỏe hơn, nếu nó có đường dẫn Autostart thì bạn có thể bấm nút Explorer kế bên để mở Regedit, Process Explorer sẽ định vị ngay dòng Registry cần xóa, bạn bấm Delete để xóa nó là xong.

Còn nó khong có địa chỉ (n/a) thì mở Autoruns for Windows lên qua thẻ Logon hoặc thẻ Everything để tìm, bạn để ý phần Image Path nhé phần này chứa địa chỉ file có thể là C:\Users\NGUYEN hay là địa chỉ của cái file exe điều khiển cửa sổ báo lỗi kia. Bỏ check là nó nghĩ chạy.
Nhưng nhớ là Autoruns là nơi các tiện ích phần mềm kèm theo chạy vì vậyđể chắcăn bạn để ý cột Publisher - tên nhà cung cấp nếu là tên quen thuộc đáng tin cậy thì đó là dồ chính hiệu còn thiếu hoặc để trống hay tên lạ hoăc thì có khả năng là nó đấy.

2 món này là đồ của Microsoft rất hửu ích cho vọc sĩ.

Bạn cũng có thể chụp hình danh sách các phần mềm đang chạy của Process Explorer và Autoruns )(thẻ Logon hoặc Everything) đăng lên để anh em xem hộ nếu không mò được kẻ tình nghi là ai.

Sửa lần cuối:

Mình đã làm theo cách này và đã thành công với Autoruns.

sau khi bỏ check ở ô Google Updater mình khởi động lại máy thì thấy bảng thông báo lỗi ko còn xuất hiện nữa. Mình vào Properties short cut của Google Chrome sửa lại ô Target ở thẻ short cut trở lại như ban đầu rồi Apply --> ok. mình khởi động lại 1 lần nữa và tất cả đã bình thường. Yeah ...., tuyệt vời, thank bác nhiều lắm nha!

chuixoixa

Rìu Bạc

Cái AutorunsProcess Explorer này là công cụ theo mình bấy lâu nay khi xử lý mấy cái vụ máy chậm, app treo, đứa nào chiếm tài nguyên... Ngoài ra còn có Process Hacker cũng giống vầy nhưng nó có cái hay riêng

Chỉ bác chiêu nữa nè: Nhìn hình bác gửi thì cái bác vừa tắt đi nó là 1 thằng giả mạo. Vì sao thế? Nhìn vào Icon của nó thấy kỳ lạ - đồ thật của Google không phải màu vàng như cái TV và luôn đi có cặp! Google Update tui nhớ có 2 đứa thì phải, ngoài ra phần Description không có thông tin gì cả, phần Publisher (nhà phát hành) cũng chẳng có - càng thêm tội, nhìn vào phần Image Path của nó rất là vô lý vì trong khu vực /appdata/roaming/ chỉ chứa những thư mục có tên tuổi hẳng hoi Google là ra địa chỉ tải về, đằng này ở đâu ra ông bá dơ \nguyen du\ mà trong nó còn có cái file app.exe nữa chứ! Đích thị là kẻ gian mới mò vào đấy sống.

Vô xóa nó liền, không cho nó đẻ trứng: bấm Start Menu gỏ bàn phím y vầy %appdata% rồi enter, nó sẽ vào chính xác khu vực /appdata/roaming/ của tài khoản windows hiện tại bạc đang login, tìm thư mục nguyen du (nếu thấy) delete nó ngay! hoặc nếu nó ẩn thì thay vì gỏ %appdata% tại Start Menu bác gỏ luôn %appdata%\nguyen du để vào thẳng bên trong nó, ở đấy bác xóa sạch các file kể cả app.exe xem như thanh lý môn hộ! còn nếu thấy sợ không máu lạnh như tui thì bác xóa thằng app.exe thôi, nếu muốn để nó lại chơi thì chỉ cần xóa trong autoruns là được (thay vì bỏ check bạn bấm nút Delete trên bàn phím xóa nguyên dòng của nó luôn)

Sửa lần cuối:
ok, mình đã xóa luôn thư mục NGUYEN DU! kkk, thank bác!