Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi font trong word 365 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi font trong word 365

khoione

Rìu Vàng Đôi
Mọi người ai có kinh nghiệm về word giúp mình vấn đề này với,
Mình có 1 file word gõ theo font Garamond, các chữ cái không dấy thì không sao nhưng cứ từ nào có 2 dấu như "ứ" hoặc "ế" thì sẽ bị đổi thành font cambria, không đổi sang font garamond được. Theo mình google thì do font này không hỗ trợ tốt tiếng việt.
Không biết có ai đã từng gặp qua trường hợp này không hỗ trợ mình với.

Sửa lần cuối:

HaLeDa

Rìu Sắt Đôi
Thì chính xác là font đó không hỗ trợ full unicode thôi bạn, dù trong Word hay ứng dụng nào khác cũng cho cùng kết quả.
Kí tự ă, â, ô, ơ, ư, đ mà thêm dấu là toi.
Bạn chọn font khác thôi

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mọi người ai có kinh nghiệm về word giúp mình vấn đề này với,
Mình có 1 file word gõ theo font Garamond, các chữ cái khác thì không sao nhưng cứ từ nào có chữ "ư" hoặc "ơ" thì 2 chữ này sẽ bị đổi thành font cambria, không đổi sang font khác được.
Không biết có ai đã từng gặp qua lỗi này không hỗ trợ mình với.
Bạn mở một file word trắng, chọn font chữ là Garamond rồi gõ chữ "ư" và "ơ" xem thử được không.
1. Nếu không được thì chứng tỏ font đó không hổ trợ 2 chữ trên. Bạn bắt buộc đổi font khác.
2. Nếu gõ được, thì quay lại cái file bị lỗi, bạn dùng lệnh repalce (phím tắt ctrl+H) chổ ổ Find what thì bạn copy chữ "ư" bị lỗi bỏ vào, chổ Replace with thì copy chữ "ư" bạn gõ được bên file kia bỏ vào và chọn replace all. Sau đó ấn ctrl + A để chọn hết văn bản và chọn lại font chữ là Garamond xem được chưa

Chúc bạn may mắn

MrTQT

Búa Gỗ Đôi
đơn giản là font đó không hỗ trợ dấu, chỉ có nước tìm font khác hỗ trợ thôi.
Chứ không phải office 365 của bạn bị lỗi đâu

khoione

Rìu Vàng Đôi
Thì chính xác là font đó không hỗ trợ full unicode thôi bạn, dù trong Word hay ứng dụng nào khác cũng cho cùng kết quả.
Kí tự ă, â, ô, ơ, ư, đ mà thêm dấu là toi.
Bạn chọn font khác thôi
Bạn mở một file word trắng, chọn font chữ là Garamond rồi gõ chữ "ư" và "ơ" xem thử được không.
1. Nếu không được thì chứng tỏ font đó không hổ trợ 2 chữ trên. Bạn bắt buộc đổi font khác.
2. Nếu gõ được, thì quay lại cái file bị lỗi, bạn dùng lệnh repalce (phím tắt ctrl+H) chổ ổ Find what thì bạn copy chữ "ư" bị lỗi bỏ vào, chổ Replace with thì copy chữ "ư" bạn gõ được bên file kia bỏ vào và chọn replace all. Sau đó ấn ctrl + A để chọn hết văn bản và chọn lại font chữ là Garamond xem được chưa

Chúc bạn may mắn
đơn giản là font đó không hỗ trợ dấu, chỉ có nước tìm font khác hỗ trợ thôi.
Chứ không phải office 365 của bạn bị lỗi đâu

Cảm ơn các bạn nha, theo mình test nhiều lần thì chắc là font garamond nó không hỗ trợ dấu của tiếng việt rồi, mà do yêu cầu format bằng font garamond nên cũng chịu :D