This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop bị lỗi đứng và màn hình đen lại sau vài giây

stareal

Búa Gỗ
Chào mọi người
Máy của em dòng asus tuf 15 dạo này lâu lâu bị hiện tượng đứng và màn hình tối lại vài giây sau đó hoạt động lại bình thường, em không biết lỗi gì mong mọi người giải đáp giúp
Cám ơn đã đọc bài

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
lỗi này có thể do rất rất rất nhiều nguyên nhân mà không cầm trực tiếp máy trên tay thì không test được như: xung đột soft/game, driver, diot (led tấm nền) sắp chết - hết tuổi thọ do cắm máy sáng qua đêm, chân cắm, chân gấp, sụt nguồn do pin - do cáp, card màn hình, muốn vợ, đến ngày đèn đỏ................v.v

nói miệng ở đây thì có đến 10 15 hướng đi cho trường hợp này, đa số trường hợp phải bung máy ra kiểm.
nên thôi, đem máy đi bảo hành đi em

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nghe như driver đồ họa có vấn đề.
Máy bàn mình cũng từng bị trường hợp kiểu vậy mà ban đầu không biết vì sao. Đang xài việc văn phòng đơn giản thôi nhưng đôi khi mở chrome vào 1 trang nào đó bất kỳ thì nó đen thui màn hình - lát nó sáng trở lại chạy bình thường, sau vài lần thì mình tắt chức năng sử dụng card đồ họa của chrome, firefox nhưng lỗi vẫn ngẩu nhiên bị ngay cả việc mở file pdf, duyệt file explorer. Sau này nó báo do driver card đồ họa bị lỗi gì đó và nó tự restart lại driver, mình để vậy xài thêm nữa tháng nữa mới cài lại driver cho card. Thế là nó hết bị.

Các vấn đề lưu tâm: nguồn điện, nhiện độ, các driver. Driver là lý do xàm xí nhất nhưng lại là vấn đề bởi vì không ai biết khi nào driver bị hư hay xung đột. Kể cả khi máy không có cài thêm phần mềm nào lạ thì vẫn có nguy cơ.

amio1st

Búa Gỗ
Theo mình cài lại driver vga. ko khắc phục được test các dirver khác. Xem các app, driver có xung đôt ko. Cài lại win, vệ sinh máy. Còn lại ko được đem ra tiệm.