Laptop bị khoá xung nhịp CPU | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Laptop bị khoá xung nhịp CPU

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
Em có con Lenovo T430 mới nâng cấp từ i3 lên i5. Lúc trước không chú ý nhưng giờ mới thấy tình trạng bị khoá xung CPU. Cụ thể là cắm nguồn, không pin thì ở 1.2. Lắp th cục pin vào thì lên đc 2.58. xung cơ bản của máy là 2.6. em dùng throttling off thì thấy lên lại. Thay sạc thử thì k có thay đooie gì. Mong các bác tư vấn bắt bệnh giúp

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
là như thế nào ah. dùng pin thì khóa ở 2.58. tháo hẳn pin ra thì chỉ còn 1.2. Mình đã thử các cách: tháo ra tra keo tản nhiệt, cài lại win, reset rồi update bios, thử cắm cục sạc khác, chỉnh best pefomance trong các tùy chọn nhưng không được

duypk

Rìu Sắt
Ko liên quan lắm nhưng bác cứ thử nghĩ theo chiều hướng này nhé.

Con người có thể hít thở khoảng 50 - 90 nhịp thở/phút, vận động càng nhanh thì nhịp thở càng nhanh, khi chạy mệt có khi thở tới hơn 140 nhịp/phút, còn khi đi ngủ thở rất chi là chậm.

Có ai ngồi ăn cơm, ngồi học bài, ngồi chém gió mà thở 140 nhịp/phút ko?

Cái máy tính mình nghĩ họ cũng thiết kế vậy thôi, đặc biệt là laptop nó cần xác định chính xác người dùng đang cần gì, làm việc nặng nó tốn pin, tốn tài nguyên, thì xung nhịp nó sẽ mạnh lên. Còn ngồi coi 3x hay chơi pikachu thì cứ bình thường có sao đâu.

Còn việc chơi game nặng nó maximum 2.6 mà chỉ lên được 2.58 thì bác còn đòi hòi gì nữa? Bác ăn được 3 tô cơm 1 bữa, mà cứ bắt bác ăn sáng ăn trưa ăn tối phải đủ 3 tô/bữa, ngày 9 tô bác có chịu được không? Nói là ăn 3 tô nhưng thực chất bỏ lại xương, rau, sạn, ... hoặc do đau răng, đau họng nhiều hôm chỉ ăn tối đa được 2.5 tô/bữa thôi chứ.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Em có con Lenovo T430 mới nâng cấp từ i3 lên i5. Lúc trước không chú ý nhưng giờ mới thấy tình trạng bị khoá xung CPU. Cụ thể là cắm nguồn, không pin thì ở 1.2. Lắp th cục pin vào thì lên đc 2.58. xung cơ bản của máy là 2.6. em dùng throttling off thì thấy lên lại. Thay sạc thử thì k có thay đooie gì. Mong các bác tư vấn bắt bệnh giúp
Máy bác nâng cấp CPU nên có thể do nhiệt hoặc không đủ điện.
Screenshot 2023-05-23 141414.png

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
Máy bác nâng cấp CPU nên có thể do nhiệt hoặc không đủ điện.Xem phần đính kèm 47079
bác cho em hỏi thêm là khi em dùng phần mềm throttlestop thì xung của CPU nhảy bình thường ạ, boost lên 2,9 theo đúng thông số. nhà cũng có cái t430 nữa, đều sạc 65w, core i5 thì dùng win11 ầm ầm. cái này lấy về làm cặp song sinh mà trắc trở quá

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
bác cho em hỏi thêm là khi em dùng phần mềm throttlestop thì xung của CPU nhảy bình thường ạ, boost lên 2,9 theo đúng thông số. nhà cũng có cái t430 nữa, đều sạc 65w, core i5 thì dùng win11 ầm ầm. cái này lấy về làm cặp song sinh mà trắc trở quá
TUy cùng đời T430 nhưng dùng CPU khác nhau phần điện hoặc sensor có thể chỉnh khác nhau dẫn đến mức báo động quá nhiệt hay quá điện khác nhau. Khi xưa mình cũng đã nâng cấp một máy từ celeron lên centinoM chạy được nhưng nóng... cuối cùng phải trả về zin.

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
cảm ơn bác. để tối về trả lại zin corei3 cho em nó xem có bình thường không. hôm trước lấy máy về là em xả ra nâng cấp luôn tại chỉ nghĩ là CPU nào mà chẳng được, ai biết được là có món khóa xung này

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
update. cuối tuần tính lôi cái máy ra để dọn lại. chợt nghĩ có cục pin chết bỏ đã lâu nên em thử để nguyên máy đang chạy, cắm thẳng pin vào xem có cháy nổ gì không. cuối cùng lại thấy cpu đã lên xuống bình thường (0,* đến 3,1) và thằng pin hẻo đang báo sạc {big_smile}. chẳng hiểu cuối cùng là nó bị sao