Hỏi/ Thắc mắc - Laptop bị dừng lại ở logo NSX và phải nhấn 1 phím bất kì mới nạp boot | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop bị dừng lại ở logo NSX và phải nhấn 1 phím bất kì mới nạp boot

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Chào các bạn.
Mình có 1 máy Fujitsu LH 530 nồi đồng cối đá.
Chả hiểu sao dạo này nó dở chứng, khi mình bật máy, nó dừng lại ở đoạn này (như hình bên dưới)

Lúc này mình nhấn phím nào thì nó cũng chạy tiếp và vào win bình thường, còn không nhấn gì thì nó đứng yên mãi mãi.

Mọi sự có lẽ là do mình lắp thêm ổ SSD vào vị trí cũ của HDD và lấy ổ HDD gắn cadybay lắp vào ổ quang.
Mình đã thử cài lại win, cài lại boot, thậm chí tháo cái HDD ở vị trí ổ quang ra thì tình trạng trên vẫn không khắc phục được.

Có bạn nào biết cách khắc phục thì giúp mình với.
Xin cảm ơn!
Bổ sung thêm mấy cái hình trong BIOS:

Attachments

75.3 KB · Lượt xem: 76
Sửa lần cuối:

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Ấn ESC sẽ cho bạn câu trả lời
Ấn ESC rồi nó vào win, cũng như ấn các phím khác. Vấn đề là cứ khởi động máy là phải ấn phím nào đó nó mới chạy. Kể cả khi đang ở trong win mình khởi động lại.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
tôi đang thấy 1 cái sai sai đó là HDD on boot password lại Enable {feel_good}
nó ko pass thì là blank password . bạn disable nó đi xem

triofm

Rìu Sắt
Vấn đề có lẽ nằm ở tính tương thích. Ổ SSD có lẽ chưa được bios hỗ trợ tốt. Bạn thử gắn lại HDD cũ và cài lại Win xem có bị như thế hay không. Nếu không bị thì bạn có câu trả lời. Đó là lý do vì sao các hãng luôn có phần update firmware cho các ổ cứng của các dòng laptop của họ.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
tôi đang thấy 1 cái sai sai đó là HDD on boot password lại Enable {feel_good}
nó ko pass thì là blank password . bạn disable nó đi xem
Mình làm như bạn nói rồi nhưng không hiệu quả. Hic hic.
Vấn đề có lẽ nằm ở tính tương thích. Ổ SSD có lẽ chưa được bios hỗ trợ tốt. Bạn thử gắn lại HDD cũ và cài lại Win xem có bị như thế hay không. Nếu không bị thì bạn có câu trả lời. Đó là lý do vì sao các hãng luôn có phần update firmware cho các ổ cứng của các dòng laptop của họ.
Cảm ơn bạn.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Bạn kiểm tra lại bàn phím xem có nút nào bị dính phím ko nhé
Bị dính phím F9.
Cảm ơn bạn rất nhiều, để mình tìm cách khắc phục thử xem nó có bết bị không rồi báo lại các bạn nha.
Lần nữa cảm ơn bạn.
Chúc các bạn buổi chiều vui vẻ.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Chính xác là do bị dính phím F9.
Mình tháo bàn phím ra, gắn bàn phím của desktop thì nó vào thẳng win.