Hỏi/ Thắc mắc - Lắp thêm Ram4 3200 vào Ram4 2666 được không | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lắp thêm Ram4 3200 vào Ram4 2666 được không

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Chào các bác. Cho em hỏi vấn đề này. Mong được các bác tư vấn rõ.

Em đang dùng Main MSI B360M Mortar + i5-9400F + 1 thanh Ram DDR4 Gskill 8G/2666 Aegis.. Được bạn tặng 1 Ram4 8Gb 3200 (không rõ hiệu gì).

Vậy thì mình có lắp thanh Ram 3200 vào chung được không ạ. Và có vấn đề gì không. Em cảm ơn.

rkdc131

Rìu Sắt
3200Mhz và 2666Mhz là bus (tốc độ chạy) của RAM.

Khi bạn gắn 2 thanh khác bus trên một máy, máy sẽ đưa 2 thanh về cùng chạy một bus chiếu theo thanh nhỏ nhất, trong trường hợp này là 2666Mhz thì cả 2 sẽ chạy 2666Mhz. Cũng không có vấn đề gì xảy ra ngoại trừ sẽ không tối ưu lắm cho thanh 3200Mhz vì nó chạy ở mức 2666Mhz. Nên bạn cứ yên tâm.

Có điều kiện thì nâng thanh 2666 lên 3200 là đều ngay

Update : mình quên coi thông số Mainboard của bạn, hỗ trợ bus chạy tối đa ở 2666Mhz nên bạn gắn 3200Mhz vô nó cũng kéo xuống 2666Mhz, mình gạch dòng không cần thiết ở trên :D ..

tranhuulong9x

Rìu Sắt
lắp đc nhưng nó sẽ bị down bus nha , cụ thể nó sẽ down về 2666 và thực sự mà nói ko khuyến khích chơi lệch bus. check sơ bộ bạn hạ bus 3200 xuống 2666 sẽ tốt hơn là việc từ 2666 lên 3200 và chơi lệch bus nha

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Hai số 3200Mhz và 2666Mhz là bus (tốc độ chạy) của RAM.

Mainboard chạy tối đa ở 2666Mhz nên bạn gắn 3200Mhz thì nó cũng không chạy được cao hơn
Chưa có nghiên cứu về việc lắp 2 thanh ram khác bus nhưng lời khuyên thì vẫn nên lắp cùng số bus và cùng hãng

Sửa lần cuối:

rkdc131

Rìu Sắt
Hai số 3200Mhz và 2666Mhz là bus (tốc độ chạy) của RAM.

Mainboard chạy tối đa ở 2666Mhz nên bạn gắn 3200Mhz thì nó cũng kéo xuống 2666Mhz
Chưa có nghiên cứu về việc lắp 2 thanh ram khác bus nhưng lời khuyên thì vẫn nên lắp cùng số bus và cùng hãng
Comment có văn hóa có tí đi bạn, copy trắng trợn comment của người khác không có cái Ý THỨC cơ bản à ?

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Comment có văn hóa có tí đi bạn, copy trắng trợn comment của người khác không có cái Ý THỨC cơ bản à ?
Bạn xem lại thái độ bình luận của bạn đi, kiến thức là của chung, mình sao chép chỗ nào, ngay cả căn bản tiếng Việt mà bạn còn viết không xong, tiếng anh thì viết loạn xạ, chắc ý thức của bạn cao quá, Kiến thức toán học 1+1 =2, bạn cũng biết tôi cũng biết, thế thì bạn bảo tôi sao chép của bạn hay bạn sao chép của người khác?

rkdc131

Rìu Sắt
Bạn xem lại thái độ bình luận của bạn đi, kiến thức là của chung, mình sao chép chỗ nào, ngay cả căn bản tiếng Việt mà bạn còn viết không xong, tiếng anh thì viết loạn xạ, chắc ý thức của bạn cao quá, Kiến thức toán học 1+1 =2, bạn cũng biết tôi cũng biết, thế thì bạn bảo tôi sao chép của bạn hay bạn sao chép của người khác?
Vâng, kiến thức là của chung nhưng bình luận #2 là mình lấy từ trong đầu và kinh nghiệm của mình ra để viết vậy hà cớ gì bạn sao chép xuống rồi nói là kiến thức chung ? Kiến thức chung khi chúng ta cùng học cùng biết từ một nơi sau đó mỗi người sẽ có hiểu biết chung nhưng cách nhận định và ghi ra khác nhau còn đằng này sao câu từ nó y chang của mình vậy - không lẽ bạn là mình nên có thể viết lại giống mình ?

Tại sao mình phải xem lại thái độ khi mình không sai, việc chèn tiếng anh vào có ai cấm không bạn, thế căn bản tiếng Việt theo bạn là thế nào ? Để mình ghi đầy đủ tiếng Việt trong bình luận này cho bạn đọc rõ từng chữ một nha. Mình rất tôn trọng và giao tiếp văn minh, có văn hóa với các anh em trong diễn đàn, chưa bao giờ mình nóng như trường hợp này đấy bạn.

Bạn tự mà lấy "kiến thức" của mình ra để bình luận, đừng lấy cái lý do là chung hay 1+1 = 2 đó, nếu đây là một bài văn thì hành động của bạn người ta gọi là đạo văn. Người đọc bình thường so sánh cũng thấy bạn rinh từ trên xuống những phần bạn cần. Đã sai còn cãi chày cãi cối !

Mình dẫn chứng lại bình luận lúc chưa sửa của bạn -

"Hai số 3200Mhz và 2666Mhz là bus (tốc độ chạy) của RAM.

Mainboard chạy tối đa ở 2666Mhz nên bạn gắn 3200Mhz thì nó cũng kéo xuống 2666Mhz
"

Và bình luận sửa lúc 01:01 -

"Hai số 3200Mhz và 2666Mhz là bus (tốc độ chạy) của RAM.

Mainboard chạy tối đa ở 2666Mhz nên bạn gắn 3200Mhz thì nó cũng không chạy được cao hơn
"

Nếu khẳng định bản thân đúng thì đi sửa làm gì vậy bạn ?!
Bạn cần mình phân tích luôn cách mình ghi từng chữ từng ngoặc và lý do của từng phần đó không ?!

P/s : xin phép các bác Admin nếu mình có hơi nóng trong trường hợp này thì nhắc nhở mình để mình cải thiện !

Sửa lần cuối:

assasin13890

Rìu Sắt

Em đang dùng Main MSI B360M Mortar + i5-9400F + 1 thanh Ram DDR4 Gskill 8G/2666 Aegis.. Được bạn tặng 1 Ram4 8Gb 3200 (không rõ hiệu gì).

Vậy thì mình có lắp thanh Ram 3200 vào chung được không ạ. Và có vấn đề gì không. Em cảm ơn.
Thì nó vẫn được thôi. Nếu như bác dùng ko quá qtam đến bus. Vì nếu cắm thế thì nó chỉ nhận kịch khung là 2666 thôi, theo e biết là vậy {ah}

quocdungit87

Rìu Chiến Bạc Chấm

Fusin

Rìu Sắt
Lý thuyết và thực tế tại sao có độ vênh nhau, không chuẩn. Lý do là các linh kiện đang dùng trong các mainboard PC hiện tại đều là hàng ...loại hai, nghĩa là phạm vi gia giảm rất rộng (trên dưới 10%), lý do thứ hai toàn bộ các main hiện tại đều do các nước châu á sản xuất, nên để tăng độ ổn định và bảo hành lâu dài, họ cố tình mở rộng biên độ linh kiện để đáp ứng mọi nhu cầu thị trường. Trong khi đó các linh kiện dùng trong các mạch cao cấp họ yêu cầu rất nghiêng ngặt về độ dao động như thiết bị quân sự là 1-1,5%; Thiết bị Viễn thông 0,8-1%; Thiết bị y tế 0,5 %.

Nên một Thanh ram bus 3200 vào một khe ram 2666 vẫn có thể hoạt động được (trừ các main intel cũ trước kia) nay chắc ít gặp, ngoài những main test "siêu trâu".

Bus Ram cao không nhằm mục đích xử lý các tác vụ nhẹ, nó chỉ có ý nghĩa khi vận hành thực hiện các tác vụ nặng. Nên việc lắp thêm ram chỉ cần chú ý dung lượng, dung lượng càng nhiều thì tác vụ chuyển đổi giữa CPU- Ram -GPU sẽ mượt hơn.

Còn về cách gắn không đồng tốc độ bus cũng có những lưu ý, chứ không phải muốn gắn thế nào cũng được.

Nếu gắn Dual (khe 1-3 or 2-4) thì yêu cầu phải đồng bộ bus mới đạt hiệu xuất tối đa mong muốn.

Còn nếu gắn Single thì cần lưu ý

- Thanh ram có bus cao gắn khe 1, thanh có bus thấp hơn gắn khe kế tiếp (2 or 4). Không gắn khe 3 nhé! Vì tuy có 4 khe, nhưng khe 3 thường độc lập.

Lý do vì sao? Xem bản dưới đây sẽ rõ.

FPS càng cao thì độ trễ CAS (Column Address Strobe) càng thấp. Điều đó hiểu nôn na là độ trễ thấp thì tốc độ nạp dữ liệu sẽ nhanh hơn.

Nên đặt Bus Ram cao đầu tiên nhằm tận dụng mục đích này.

Bus Ram cao thì khi chơi game khung hình sẽ nhiều hơn. Còn về tốc độ muốn nhanh hơn là do tốc độ CPU/ GPU/ SDD. Ram chỉ được xem là một ổ HDD động khi đang vận hành, là bước đệm chứa dữ liệu giữa CPU và GPU. Dung lượng Ram lớn, nó chứa nhiều dữ liệu cung cấp hơn, nên không cần tải liên tục, nên nhanh hơn chút chút vậy thôi.

Chú ý : Việc sử dụng hai thanh ram không đồng bộ bus, không ảnh hưởng đến main là không đúng vì nó yêu cầu nguồn điện khác nhau, sau một thời gian sử dụng, nó cũng đồng thời làm thay đổi luôn các trị số trong main. Tốt hay xấu còn tùy, nhưng nhất định mất cân bằng, ít nhất là các cặp khe ram 1&3, hoặc 2&4 sẽ không còn chuẩn tác dụng dual. Nên nếu không có yêu cầu quá cao, thì chỉ cần gắn một thanh Ram bus cao nhất cho nó hoạt động sẽ tốt hơn, còn hơn bus không đồng bộ khi render sẽ xảy ra hiện tượng vênh màu, hình, tiếng.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi

Main tương thích với Ram có Bus 2666/ 2400/ 2133 MHz, còn CPU hỗ trợ Ram có Bus DDR4-2666.
Khi bạn lắp AN TOÀN 2 thanh khác Bus giả sử 2666 và 2133 thì hệ thống sẽ hoạt động với Bus 2133.
Theo mình bạn không nên lắp thanh 3200 vì có thể lỗi, cứ hì hục tháo ra, lắp vào, chà chà, tẩy tẩy thì mua luôn thanh 8G buss 2666 lắp vào, tạo thế Dual Change.
Nhiều khi thằng bạn nó gét mình, có cho thuốc cực đại bổ mình uống vào bổ ngang ngửa, liệt tứ lung tung.
Minh họa rõ nết là 2 ông phía trên "khác buss quá xá" sắp ngoạm cả nhau dù cùng mục đích {bike}

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Người ta hỏi cụ thể các bác cứ lôi lý thuyết ra để thuyết trình
"Em đang dùng Main MSI B360M Mortar + i5-9400F + 1 thanh Ram DDR4 Gskill 8G/2666 Aegis.. Được bạn tặng 1 Ram4 8Gb 3200 (không rõ hiệu gì). Vậy thì mình có lắp thanh Ram 3200 vào chung được không ạ. Và có vấn đề gì không. Em cảm ơn."
Ram được tặng không rõ hiệu gì cứ cắm vô nếu máy chạy thì họ tặng là ram còn sống. Nếu không chạy được là họ tặng ram chết rồi (Cắm vào máy chạy không có vấn đề gì xảy ra cả)