Hướng dẫn - Lắp đặt SSD vào Box di động SSD M.2 NVMe Asus ROG Strix Arion. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Lắp đặt SSD vào Box di động SSD M.2 NVMe Asus ROG Strix Arion.

hoangtuyen928

Búa Đá
em cũng đang tia em box này, nhưng mà hình như dùng tốt nhất với ssd gen 3 vì nếu dùng gen 4 không phát huy hết công suất do dây type-c của ổ hỗ trợ max băng thông 10 Gbps

xM150

Búa Gỗ Đôi
nhiệt độ của SSD khi sử dụng liên tục là bao nhiêu vậy bạn?

meebo

Rìu Vàng Đôi
nhiệt độ của SSD khi sử dụng liên tục là bao nhiêu vậy bạn?
Tui đang xài để tui share cho chút kinh nghiệm:
SSD dang thẻ M2 MVME khá là nóng khoảng 44 đến 55 độ (phòng có điều hòa) từ 55 dưới 68 độ với điều kiện thường ở miền nam và không có điều hòa. Đó là nhiệt độ bình thường - không cần phải gắn tản nhiệt.

SSD dạng SATA thì mát hơn từ khoảng 30 đến 52 độ.

meebo

Rìu Vàng Đôi

Con này hồi bị covid cách ly có giá khá là cao nhưng chỉ có 10Gbps (tốc độ này là tệ so với mức giá), nên mình quyết định mua ORICO M2PAC3-G20.
@hoangtuyen928 Asus đẹp nhưng mà do speed không trội với mặt bằng chung, giá lại cao nên mình không mua, mình có link review bên dưới cho tham khảo.

Có điều này anh em ai có box Asus test thử rồi cho mình biết:
- SSD M2 MVME sẽ không thể upgrade firmware khi gắn vào một số box giá rẻ.
- ORICO M2PAC3-G20 có hỗ trợ, còn box Asus ROG Strix Arion thì sao?

Link review 2 loại ổ này cho anh em:

Sửa lần cuối:

xM150

Búa Gỗ Đôi
Tui đang xài để tui share cho chút kinh nghiệm:
SSD dang thẻ M2 MVME khá là nóng khoảng 44 đến 55 độ (phòng có điều hòa) từ 55 dưới 68 độ với điều kiện thường ở miền nam và không có điều hòa. Đó là nhiệt độ bình thường - không cần phải gắn tản nhiệt.

SSD dạng SATA thì mát hơn từ khoảng 30 đến 52 độ.
mình biết là nó nóng, nên mình mới hỏi nhiệt độ khi sử dụng liên tục là bao nhiêu, vì cái box có chút xíu nên tản nhiệt ko tốt là bị throttle ngay

meebo

Rìu Vàng Đôi
mình biết là nó nóng, nên mình mới hỏi nhiệt độ khi sử dụng liên tục là bao nhiêu, vì cái box có chút xíu nên tản nhiệt ko tốt là bị throttle ngay
Về nhiệt thì bạn khỏi lo mình đã thực hiện một chuỗi những thao tác tốn thời gian cho box mình mua và kết quả tốc độ vẫn ổn định:
Đầu tiên mình copy kho Photos từ laptop hơn 200Gb vào box, cắm box qua PC chạy winRAR chọn chế độ nén store lưu file Photos ngay trên box rồi cuối cùng file nén ngược lại vào Laptop.

Bình luận bên trên cũng có link bài review ổ Orico có tản nhiệt hiệu quả không.