Thảo luận - Làm thế nào để case pc thoát khí và nhiệt ra ngoài | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Làm thế nào để case pc thoát khí và nhiệt ra ngoài

Shiny

Rìu Sắt
Tình hình là mình build case pc : CPU AMD Ryzen 7 3700x , ram 16 gb bus 3200 , main asrock steel legend b450m , VGA gigabyte gtx 6gb gddr 6 1660 super OC , nguồn FSP gold 750W , ssd 860 evo 1 TB , vỏ case antec nx300 , 6 quạt vỏ case : 3 đằng trước , 2 bên trên , 1 đằng sau và quạt cpu . Mình dùng cũng được vài tháng nay nhg có 1 vấn đề mình chưa giải quyết được là làm thế nào để thoát khí và nhiệt của nó ra ngoài . Mình ngồi thường thấy nó thoát nhiệt ra rất mạnh so vs trước đây dùng cpu core i3 4150 , con intel đời cũ này thì mát , còn con amd ryzen 7 3700x này thì nóng chưa kể máy thoát khí lên trên đẩy ra ngoài 2 quạt và 1 quạt phía sau và mình phát sốt vs đau đầu khi hít phải khí của case này khi nó thoát ra . Ncl vừa nóng vừa mùi cảm giác rất độc , mình từ khi build case này thì thường xuyên uống panadol nên bị nổi mày đay phải uống thuốc chữa mày đay . Case pc thì nhà mình để ngăn bên dưới chân nên mùi vs nhiệt phả từ dưới chân lên mặt , bàn pc mình nó kiểu bàn văn phòng có hộc để case ấy . Ae có cao kiến gì như cách để case sao cho đỡ hít mùi vs nhiệt hoặc là mua thiết bị gì để hút khí ra ngoài v.v... Mong ae hỗ trợ nhiệt tình {big_smile}

unmusic

Búa Đá
Không có hình chỗ để PC nên không biết thực tế ra sao. Mình góp ý như thế này: Bạn có thể đục 1 lỗ đằng sau hoặc (và) bên hông cái bàn, rồi gắn quạt 140mm để hút gió ra. Nếu còn không gian thì bạn để PC bên ngoài sát bên cái bàn thì tốt.

Shiny

Rìu Sắt
Không có hình chỗ để PC nên không biết thực tế ra sao. Mình góp ý như thế này: Bạn có thể đục 1 lỗ đằng sau hoặc (và) bên hông cái bàn, rồi gắn quạt 140mm để hút gió ra. Nếu còn không gian thì bạn để PC bên ngoài sát bên cái bàn thì tốt.
Trước mình dc thợ hd là để case ra bên ngoài cạnh hộc bàn nhg nhà mình để đồ cạnh hộc bàn nên ko vứt case ra dc. Còn đục lỗ làm quạt hút với ống nhún rồi nối dài ra cửa sổ đẩy khí ra ngoài thì bố mình ko cho phép vì sợ hỏng bàn và ống nhún quá to lại cạnh bàn vướng đồ nên ko thể nối từ chỗ khoét hộc case ra cửa sổ được mà lại sợ hút ko hiệu quả lắm nên mình cũng đắn đo suy nghĩ .

duonglinh2

Rìu Bạc
theo bạn nói thì không được đục bàn , vậy chỉ còn 1 cách là để PC xa bạn ra . làm vài mét dây nối dài để cách xa bạn ra . mà mình nghĩ máy không nóng đến mức phải lắp 6 cái quạt . làm cái vỏ chỉ cần 3 quạt đàng trước và 1 đằng sau không có 2 cái quạt bên trên nó sẽ không phả vào mặt bạn ,

Shiny

Rìu Sắt
theo bạn nói thì không được đục bàn , vậy chỉ còn 1 cách là để PC xa bạn ra . làm vài mét dây nối dài để cách xa bạn ra . mà mình nghĩ máy không nóng đến mức phải lắp 6 cái quạt . làm cái vỏ chỉ cần 3 quạt đàng trước và 1 đằng sau không có 2 cái quạt bên trên nó sẽ không phả vào mặt bạn ,
nóng lắm bạn ah , mình down cái soft quản lý cpu của amd , tối đa nó là 91 độ C còn bt nó chạy 55 - 70 độ C . Nếu chơi game bật High setting hay render video thì lên tận 91 độ C .

unmusic

Búa Đá
Trước mình dc thợ hd là để case ra bên ngoài cạnh hộc bàn nhg nhà mình để đồ cạnh hộc bàn nên ko vứt case ra dc. Còn đục lỗ làm quạt hút với ống nhún rồi nối dài ra cửa sổ đẩy khí ra ngoài thì bố mình ko cho phép vì sợ hỏng bàn và ống nhún quá to lại cạnh bàn vướng đồ nên ko thể nối từ chỗ khoét hộc case ra cửa sổ được mà lại sợ hút ko hiệu quả lắm nên mình cũng đắn đo suy nghĩ .
Không cần dẫn ống nối ra bên ngoài phòng đâu. Chỉ cần có quạt hút ở sau và để bàn cách tường khoảng 5 - 10 cm là được.

Shiny

Rìu Sắt
bác nên cho nó gần cái máy lạnh thổi trực tiếp vào, có nên làm mát bằng dung dịch
Mình mùa hè thì để quạt xả vào hộc case cho đỡ nóng và mùi , bật điều hòa cả phòng 25 độ còn mùa đông thì rét run lên nhg ngồi cạnh case vẫn ko bớt nóng và mùi , nếu bật quạt là lanh te tái như mấy hôm dưới 15 độ :(

Shiny

Rìu Sắt
Không cần dẫn ống nối ra bên ngoài phòng đâu. Chỉ cần có quạt hút ở sau và để bàn cách tường khoảng 5 - 10 cm là được.
khổ cái nhà mình chật , bàn là thiết kế thêm giá sách nên để sát tường và bất di bất dịch . Đằng sau hộc case là có cái khe dọc để thò dây qua chỗ đó rồi kéo dây lên mặt bàn cắm màn hình chuột bàn phím vs nguồn . Bố mình thì bắt hút mùi ra khỏi nhà cụ thể là thải ra ngoài cửa sổ nhg nó ko hiệu quả . Bố mình lấy cái phễu xong chít keo quạt hút mùi đường kính 7cm dán vào bên trong phễu hút ra cái lỗ phễu bé tí mà ngta hay rót rượu vào chai ấy xong nối đường ống to gần bằng đường ống xả nước máy giặt ra ngoài cửa sổ còn nếu thải ra đằng sau mà vẫn trong nhà ông kêu mùi luẩn quẩn độc hại xả ra cả nhà thì ko dc . Mà cái phễu ấy chỉ to bằng 2/3 cái phần thoát mùi phần trên của case còn 1/3 ko hút ko che dc thì mình lĩnh đủ mà quạt vs ống bé thế đặt lên vậy khí vs nhiệt nó còn bí hơn nên thật sự mình bế tắc vs case đó .

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
ông chụp cái hình lên thử xem, chả phải quạt nhiều là ngon, mà phải đồng hướng, chứ để nhiễu loạn khí xong nó cứ lẩn quẩn nên bảo sao chả nóng
đơn giản nhất là tháo bung nắp lưng, áp vào thành bàn
còn k thì có hình mới nói dc ông ơi

meebo

Rìu Vàng Đôi
Thật sự thì không cần thùng cho mệt bạn ơi. Biến cái hộc tủ thành thùng máy luôn nếu thích. Với kiểu đóng tất cả lên 1 tấm thế này thì mình có thể đặt ở nơi xa xa.

Còn vấn đề khí thải thì cái tụi máy quỷ này thải bao nhiêu khí đâu, thoáng như hình thì không bị ngộp mùi. Laptop, TV, Tủ lạnh, bóng đèn, máy in nó theo gót PC thôi. Nếu mà độc như mùi nướng thịt thì cty tôi hay phòng thực hành học sinh chắc tèo hết cả vì để trong phòng chổ nào thoát khí. (Máy in ai xài mực dỏm thì bệnh chắc luôn)

Cứ để nude cho nó thoáng như thế này:

Sửa lần cuối:

ruoitrau

Búa Đá Đôi
đau ruột cười với tự ngồi ngửi hít chân thối của chính mình, thối quá giờ váng đầu panadol {ah}
tán chơi thôi không có ý gì đâu nhá {adore}

Shiny

Rìu Sắt
ông chụp cái hình lên thử xem, chả phải quạt nhiều là ngon, mà phải đồng hướng, chứ để nhiễu loạn khí xong nó cứ lẩn quẩn nên bảo sao chả nóng
đơn giản nhất là tháo bung nắp lưng, áp vào thành bàn
còn k thì có hình mới nói dc ông ơi
bàn máy tính của mình như thế này nè :

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
tui nghĩ ông nên tháo bung 1 bên lưng ra, chơi nude như ông ở trên ấy, chứ nhìn hình bí thiệt
bên có main k tháo được thì để đó vì đôi khi bất cẩn co chân đá nhầm, còn bên kia sát vách bàn thì tháo bung đi cho thoáng, kê cái quạt vào chân quạt vào

unmusic

Búa Đá
Bí hơi là do quạt hút đằng sau PC nữa. Theo hình bạn chụp thì chỉ cần khoan 1 lỗ phía trên lỗ luồn dây, cao cao chút để gắn quạt là ok. Hoặc gắn quạt ngay chỗ ống dây nhún kia cũng được, bỏ ống dây đó đi.

Shiny

Rìu Sắt
Bí hơi là do quạt hút đằng sau PC nữa. Theo hình bạn chụp thì chỉ cần khoan 1 lỗ phía trên lỗ luồn dây, cao cao chút để gắn quạt là ok. Hoặc gắn quạt ngay chỗ ống dây nhún kia cũng được, bỏ ống dây đó đi.
mình trước cũng tính thế nhg bố thì kêu hỏng bàn nên ko cho vs nối ống nhún ra đường kính to lại ko nhét vào đâu dc . Còn cái ống nhỏ kia thì hút ăn thua gì chưa kể cái lỗ phễu còn nhỏ hơn cả ống trắng đó .

C6H5OH

Búa Gỗ
Nhìn quả ảnh chụp mà sợ hãi cho con PC của bạn. Nó bị nhét vào trong tủ kín 5/6 mặt thì không thành cái lò nướng và thổi khí nóng độc ra mới lạ đấy.
Giải pháp cho trường hợp khó đỡ này á : Dùng ống nhún đường kính to nhất có thể và lắp thẳng mấy con quạt vào trong ống nhún luôn ( chơi loại 12V đấu điện ngoài ấy ) để nó đẩy nhanh và có lực hút gió mạnh nhất có thể để tống khí từ case ra ngoài.