Hỏi/ Thắc mắc - Làm sao sử dụng thêm 2 màn hình phụ cho laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm sao sử dụng thêm 2 màn hình phụ cho laptop

honghoavi

Búa Đá
Tình hình là mình sử dụng laptop Del 6420 vì lý do công việc ngoài màn hình chính của laptop mình muốn sử dụng thêm 2 màn hình phụ. Laptop mình có 1 cổng VGA và 1 cổng HDMI. Mình kết nối cả hai LCD vào laptop nhưng trong một thời điểm thì chỉ sử dụng 1 màn hình phụ thôi.

Vụ này mình khá gà nên nhờ cao nhân chỉ điểm làm cách nào để có thể sử dụng được cả 3 màn hình đây :(

Hình ảnh thực tế bàn làm việc của mình

BinhHT

Rìu Sắt
Tình hình là mình sử dụng laptop Del 6420 vì lý do công việc ngoài màn hình chính của laptop mình muốn sử dụng thêm 2 màn hình phụ. Laptop mình có 1 cổng VGA và 1 cổng HDMI. Mình kết nối cả hai LCD vào laptop nhưng trong một thời điểm thì chỉ sử dụng 1 màn hình phụ thôi.

Vụ này mình khá gà nên nhờ cao nhân chỉ điểm làm cách nào để có thể sử dụng được cả 3 màn hình đây :(

Hình ảnh thực tế bàn làm việc của mình

Ảnh lỗi rồi bạn.

PauloLee

Búa Gỗ Đôi
Có lẽ máy tính của bạn không có cổng Thunderbolt / USB-C, mà thay vào đó có cổng VGA, DVI, HDMI hoặc DisplayPort. Mấy cổng này sẽ cho phép bạn thêm một màn hình bên ngoài, nhưng nếu bạn muốn kết nối hai màng hình trở lên thì phức tạp hơn.

Hầu hết các máy tính xách tay chỉ có một đầu xuất video duy nhất, với một số ít (như một số dòng Lenovo Think Think hoặc Macbook Pros cũ) cung cấp nhiều cổng. Đôi khi, nó có thể sử dụng hai cổng cùng lúc cho nhiều màn hình ngoài, nhưng điều này rất hiếm, vì các nhà sản xuất có xu hướng mong đợi bạn sử dụng màn hình máy tính xách tay của bạn và một màn hình khác.

Nên phải mua Một cái display dock để chia thành 2 màng hình mới được.

honghoavi

Búa Đá
Có lẽ máy tính của bạn không có cổng Thunderbolt / USB-C, mà thay vào đó có cổng VGA, DVI, HDMI hoặc DisplayPort. Mấy cổng này sẽ cho phép bạn thêm một màn hình bên ngoài, nhưng nếu bạn muốn kết nối hai màng hình trở lên thì phức tạp hơn.

Hầu hết các máy tính xách tay chỉ có một đầu xuất video duy nhất, với một số ít (như một số dòng Lenovo Think Think hoặc Macbook Pros cũ) cung cấp nhiều cổng. Đôi khi, nó có thể sử dụng hai cổng cùng lúc cho nhiều màn hình ngoài, nhưng điều này rất hiếm, vì các nhà sản xuất có xu hướng mong đợi bạn sử dụng màn hình máy tính xách tay của bạn và một màn hình khác.

Nên phải mua Một cái display dock để chia thành 2 màng hình mới được.

Bạn có thể giúp mình nói rõ hơn về vấn đề display dock không. Tức là tính năng và công dụng của display dock này. Cũng như sơ bộ về cách kết nối.

Hình như dòng máy Dell của mình có cái dock station có phải ý bạn là loại này hay không?

PauloLee

Búa Gỗ Đôi
Bạn có thể giúp mình nói rõ hơn về vấn đề display dock không. Tức là tính năng và công dụng của display dock này. Cũng như sơ bộ về cách kết nối.

Hình như dòng máy Dell của mình có cái dock station có phải ý bạn là loại này hay không?

Docking station thì có nhiều loại mà mình trước giờ chưa xài nên không rành lắm là có cắm được không. Nhưng mình thấy thường ở Việt nam hay dùng dây "cáp chia màn hình" (splitter cable) hoặc "hộp chia màn hình" ( Display Splitter Box). Bạn google là có.

2ssky

Búa Đá
Nếu là bản chỉ chạy iGPU của Intel thì Intel® HD Graphics 3000 chỉ hỗ trợ xuất 2 màn hình bao gồm cả màn built-in.

Nếu là bản chạy Nvidia NVS 4200M thì có thể xuất hình thêm ra hai màn hình chia ra từ cổng HDMI nhưng phải dùng thêm adapter.
"Another important feature would be the choice of video output—HDMI 1.3(according to Dell). Hopes of using multi-monitor setups (+2x24“ FHD via DualHead2Go) or high-resolution 30-inch (2560x1600) screens go down the drain, the only option being 180 Euro more for the appropriate docking solution. " Source: https://www.notebookcheck.net/Review-Dell-Latitude-E6420-Notebook.51152.0.html

honghoavi

Búa Đá
Đúng là cái card hình onboard chỉ cho xuất ra tối đa 2 màn hình (kể cả build in) vì vậy giải pháp của mình là sử dụng 2 màn hình ngoài. Mình chỉ việc cắm 2 màn hình vào (VGA và HDMI) vào xong thì nhấn chọn Project only là xong.

Dùng 2 màn hìnhđộ phân giải caoở ngoài vẫn ngon hơn là dùng cái build in :)

Tks các bác đã bàn luận suppot :)

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Đúng là cái card hình onboard chỉ cho xuất ra tối đa 2 màn hình (kể cả build in) vì vậy giải pháp của mình là sử dụng 2 màn hình ngoài. Mình chỉ việc cắm 2 màn hình vào (VGA và HDMI) vào xong thì nhấn chọn Project only là xong.

Dùng 2 màn hìnhđộ phân giải caoở ngoài vẫn ngon hơn là dùng cái build in :)

Tks các bác đã bàn luận suppot :)
Vậy 2 cái màn xuất ra dạng duplicated hả bạn, chứ đâu có extend đúng ko?