Không vào đuợc Win khi gắn ổ cứng đi động | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Không vào đuợc Win khi gắn ổ cứng đi động

KingOfKings

Búa Đá
Khi dùng ổ cứng di động dạng HDD Portable (gắn HDD vào Box) sau khi dùng và khởi động lại thì không vào đụoc Win , mn có cách nào tinh chỉnh trong Bios sao cho ổ cứng HDD box đã và đang gắn vẫn vào Win như thường , vì 1 lúc dử dụng có thể mình kết nối 1 đến 2 HDD Box , nếu tháo ra thì vào win bình thừong , như vây lổi lần gắm tới gắm lui mất công quá , muốn để luôn vẫn vào win và truy xuất data bình thường , ai biết chỉ giùm

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
chính xác là vào bios mà chọn thứ tự boot lại nhé bạn, nếu bạn k rành có thể gg cách vào bios +( laptop dell. asus, gì đó) thì nó sẽ chỉ bạn cách vào bios
sau đó tìm đến mục boot, chọn ưu tiên boot từ ổ cứng trong máy, hoặc tắt boot từ usb, nếu bạn k rành có thể nói tên laptop mà bạn đang xài, hoặc main pc của bạn để mọi người hỗ trợ dễ hơn

KingOfKings

Búa Đá
chính xác là vào bios mà chọn thứ tự boot lại nhé bạn, nếu bạn k rành có thể gg cách vào bios +( laptop dell. asus, gì đó) thì nó sẽ chỉ bạn cách vào bios
sau đó tìm đến mục boot, chọn ưu tiên boot từ ổ cứng trong máy, hoặc tắt boot từ usb, nếu bạn k rành có thể nói tên laptop mà bạn đang xài, hoặc main pc của bạn để mọi người hỗ trợ dễ hơn
Vấn đề là nó ko có mục chọn từ usb và mình cũng chỉ chọn duy nhất boot từ HDD hệ thống , nó giuờng như đụng chạm tới mấy mục cổng USB Smart đó

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay tôi có trả lời nhưng sai với câu hỏi của bạn, giờ tôi nói lại như sau: tôi cũng dùng box và gắn ổ Sata 2.5" hay 3.5" chứa dữ liệu vào thì vẫn sử dụng bình thường, cũng như các ổ di động khác kết nối qua cổng USB, tôi không hề setup gì từ Bios cả. Chỉ trừ khi nào ổ đó có cài Win và tôi muốn boot vào từ Win trên đó thì lúc đó tôi mới cần chỉnh sửa từ Bootice, chứ cũng không hề động đến BIOS làm gì.

Đây là hình từ Disk Management khi tôi gắn thêm một ổ Sata qua box:

Đây là hình cái box tôi sử dụng cho ổ Sata:

Đầu dây cắm vào docking station như hình dưới:

Bên bạn có giống như vậy không? Với cái Docking này, tôi gắn vào tháo ra dễ dàng, không ảnh hưởng gì tới máy chủ cả vì vậy tôi mới nói là tôi không cần chỉnh gì từ Bios. Không tháo ổ ra, khởi động lại máy vẫn vào Win bình thường, tôi vừa thử lại cho chắc ăn đây bạn.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Vấn đề là nó ko có mục chọn từ usb và mình cũng chỉ chọn duy nhất boot từ HDD hệ thống , nó giuờng như đụng chạm tới mấy mục cổng USB Smart đó
mấy mục đó không ảnh hưởng đâu bạn cứ tìm trong bios set phần menu boot chọn ổ cứng cài win là mặc định là được. đừng tắt boot từ usb nhé vì bạn ko biết rõ không lại tắt nhầm ko nhận usb thì ko nhận chuột với bàn phím luôn đó lại phải reset main lằng nhằng ra

Sửa lần cuối:

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
Vào bios ở mục boot, chọn boot từ ổ hệ thống, hoặc bỏ boọt USB đi xem sao bác