This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Không thể Rollback về Windows 10

codautp

Búa Gỗ Đôi
Chào các bác!
Chẳng là em có tò mò nên up con Surface Pro 7 lên Win 11 bản 22000.51
Ngày đầu chạy rất mượt, khi dùng chuột phím. Cảm ứng thì phản ứng khá chậm, ngày thứ 2 trở đi thì quen đc cảm giác nên cũng là tạm ổn.
Ngày thứ 3 trở đi thì trở chứng, Word Excel cũng treo với giật hình. Chạy Royal ABC cho trẻ chơi cũng ko chạy được.
Hôm qua em quyết định rollback về Win 10, ấy thế mà vào settings ko có lựa chọn cho rollback luôn, có mỗi reset.
Mất gần 2 tiếng tra mạng tìm nguyên nhân các kiểu thì mới phát hiện ra cái Folder Windows.old trong ổ C đã tự động bị xoá gần hết, còn lại mỗi folder User dung lượng khoảng 500 MB.
Hiện tại là em cũng chưa biết làm thế nào để rollback nó lại nguyên bản nữa, mong các cao nhân chỉ bảo thêm.
Trân trọng cảm ơn các bác!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái thư mục win cũ đã mất thì ko còn cách nào quay lại đâu bạn , trừ khi bạn có backup windows . Còn như ko có thì chịu chết .
========================== ====================

Hy vọng thôi chứ ko biết chắc có được hay ko ??
Giờ bạn tải ISO win10 bản final mới nhất , chạy file setup xem nó có chấp nhận downgrade để giữ lại tất cả các thứ ko ??

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Kinh nghiệm "xương máu" (vì mất data và mất time nhiều lần rồi ạ. kk) là backup phần mềm lúc ổn định nhất. Vì sao?
1. Một ngày đẹp trời nào đó máy bị lỗi phần mềm do virus... thì có file mà restore.
2. Có thể vọc vạch mọi thứ mình thích mà không băn khoăn gì cả

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thật ra 1 file backup của windows nó đâu có bao nhiêu thời gian và dung lượng đâu có mất bao nhiều , vậy mà ko mấy ai chịu theo dõi ,
Tôi cố tình up liên tục cái soft terabyte cho nó lên nhưng 1 số người ko hề chú ý

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Bác cho iem hỏi: trong các phần mềm backup thì phần mềm Terabyte true image bác thích nhất à? Vì sao ạ?
iem hay dùng Acronis true image

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác cho iem hỏi: trong các phần mềm backup thì phần mềm Terabyte true image bác thích nhất à? Vì sao ạ?
iem hay dùng Acronis true image
Bởi terabyte nó thao tác rất trực quan nhanh gọn nhẹ , có nhiều mức nén do người dùng chọn . có thể tạo backup và recovery cho các thiết bị khác nhau , nhìn chung nó ko khác Acronis nhưng nó làm việc nhanh hơn .

có thể chạy backup ngay trên nền win mà ko cần phải vào winpe , đó là tính năng vượt trội và có thể chạy với 1 thư mục portable exe rất nhẹ

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Nhiều bạn lười lắm Bác ạ, cháu thì đã backup và restore windows từ lúc win 8 mới ra mắt cho tới bây giờ, không bao giờ để bị động, trước đó win 7 cháu còn dùng backup của win 7 nhưng nó lưu đến bước cuối đều bị lỗi, từ đó cháu dùng norton ghost là chính. Sau này khi gia nhập diễn đàn mình, cháu mới học được thêm phần mềm terabyte Bác chia sẻ, dùng ngon, nhanh và nhiều tính năng hữu ích.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Trên ở cứng SSD mình bị lỗi mấy lần khi dùng Terabyte. Sau bạn Đăng Văn Anh {anh@dv) giới thiệu cho mình dùng Macrium Reflect 7 trong win PE bootCD dùng cũng rất tốt và có thêm chức năng sửa lỗi boot nữa.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Macrium nó dùng cũng tốt lắm , nhưng do khi trước ko backup được trên nền win khi dùng bản portable , do đó mà tôi ko dùng .
Nhưng hôm tháng trước có 1 bản portable đã backup thành công trên nền win , và bản đó tôi có up trên 1 topic mới . Và hiện nay tôi cũng dùng cả 2 soft và có đến 2 ảnh windows do đó ko sợ lỗi , lỗi cái này thì có cái khác dự phòng