Hỏi/ Thắc mắc - khởi động máy | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc khởi động máy

tình hình là không biết lỗi đâu nhưng em cài win xong thì máy bị lỗi nếu để lâu ko bật thì khi bật máy lên nhưng ko vô win dc. Reset lại thì lên bt
lỗi không phải do bản win, đã thử đổi 2 3 bản win khác nhau. Mong các cao nhân giúp đỡ

kieuoanh90

Rìu Vàng
Nếu mới cài lại win mới thì ít lỗi ko vào đc lắm, thử kiếm bản ghost sẵn nào đó đem về recovery lại máy xem có vào đc máy ko:
1. Nếu khởi động mà vào đc thì do lỗi cài win hay do lỗi ko tương thích driver
2. Nếu sau khi ghost mà ko vào đc như khi cài win mới thì lỗi phần cứng
3. Nên download các file iso của windows từ trang chủ của MS, các bản iso khác phải xem có phải bản lite hay ko, bản chỉnh sửa trên mạng hay lỗi lắm or ko tương thích cấu hình máy

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
tình hình là không biết lỗi đâu nhưng em cài win xong thì máy bị lỗi nếu để lâu ko bật thì khi bật máy lên nhưng ko vô win dc. Reset lại thì lên bt
lỗi không phải do bản win, đã thử đổi 2 3 bản win khác nhau. Mong các cao nhân giúp đỡ
em chọn chế độ never sleep trên máy. Rồi tải thằng exe tắt màn hình về. Tắt thử xem đến khi bật lại ok không. Khả năng cao là do win. Sau có cài lại thì cài bản nguyên gốc vào máy là hết. Xưa mình cũng bị. Và kể từ ngày đó anh ko còn dùng ghoster lung tung nữa.

never333

Gà con
Ổ cứng lỗi cũng bị tình trạng này, nếu đang dùng HDD thì bạn check bad xem sao, còn SSD thì mình có 1 ổ cài win thì bình thường nhưng không khởi động vào được chưa biết fix sao, cắm dock chép dữ liệu vẫn được.

Dây sata lỗi cũng bi, bạn có dây khác thì thay vào thử.

Tiếp đến là cổng kết nối, thử cắm qua công sata khác.

Sửa lần cuối:
Ổ cứng lỗi cũng bị tình trạng này, nếu đang dùng HDD thì bạn check bad xem sao, còn SSD thì mình có 1 ổ cài win thì bình thường nhưng không khởi động vào được chưa biết fix sao, cắm dock chép dữ liệu vẫn được.

Dây sata lỗi cũng bi, bạn có dây khác thì thay vào thử.

Tiếp đến là cổng kết nối, thử cắm qua công sata khác.
ổ cứng thì mình mới thay ổ ssd, win thì vẫn lên dc nhưng để lâu mới bị, chứ dùng trong ngày thì ko sao, máy mình sài đây là laptop có 1 cổng cắm à, đã thử đổi lại ổ cũ cũng vậy à