This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Khả năng nâng cấp tối đa của Dell Vostro 1450

shinichi9521

Búa Gỗ
Chuyện là em trước có con dell vostro 1450 mua cách đây chục năm trước, cấu hình như sau
intel core i 3 2330M,
2 thanh ram ddr3 bus 1333mhz,
manbroad intel mã 0KGFK0
Giờ muốn lôi ra nâng cấp cấu hình để cho thằng em học + phá
Trước mắt em tính nâng ram lên 16gb, ssd 120 gb với thay card wifi nâng chip lên cao nhất có thể mà không biết sao các bác tư vấn cho em với

MinhGiang

Rìu Vàng
Chíp dời thì nâng cấp lên i5, còn chíp onboad thì thua, mua lap khác. Ram và ổ cứng thì vô tư

2ssky

Búa Đá
Core i3 2330M khá yếu so với hệ điều hành và phần mềm hiện nay. Đủ để lướt web nhẹ nhàng và văn bản đơn giản thôi. Lắp 2x 4GB DDR3L là vừa, 16GB thì con CPU hơi đuối để có thể tận dụng trừ khi có nhu cầu cụ thể tốn nhiều RAM. SSD nên lắp 256 hoặc 512GB nếu muốn tận dụng lắp qua Desktop hoặc dùng làm ổ di động sau này.

kdcr131

Búa Gỗ
Gửi bạn :

1. CPU (không gọi là Chip, nó khác Chip hoặc Chipset) : i3-2330M

2. RAM : máy có 2 khe cắm hỗ trợ tối đa 8GB 1333MHz DDR3, có thể gắn mỗi khe một thanh 4GB hoặc gắn hẳn một khe 8GB nên bạn gắn tầm 16GB theo nhu cầu máy cũng chỉ nhận 8GB thôi.

3. SSD : tùy ý bạn nhưng tối ưu nên từ 512GB đổ lại, không hỗ trợ gắn CaddyBay.

4. Wifi : có thể nâng cấp nhưng máy cũ quá mình không tìm ra thông số để gợi ý nhưng mình đoán nó dùng chuẩn kết nối cũ là PCIe Half MiniCard (26.80 mm x 30 mm x 3.10 mm Top / 1.35 mm Bottom).

5. OS : thiết nghĩ máy này hiện tại dùng lướt web, xem phim, nghe nhạc, v.v.. thì cỡ Windows 7 là được, còn try hard tí thì Windows 10 Lite, Windows 11 Lite (không khuyên dùng).

Mình gửi thêm link hướng dẫn tháo máy để nâng cấp nếu bạn cần : "https://www.ifixit.com/Guide/Dell+Vostro+1450+Hard+Drive+Replacement/106184"

Sửa lần cuối:

dexem

Búa Gỗ
VIP User
Bạn vô trang chủ Dell, xem tài liệu kỹ thuật của dòng máy này.
Trong tài liệu sẽ ghi rõ việc hỗ trợ chuẩn, dung lượng tối đa.

shinichi9521

Búa Gỗ
Bạn vô trang chủ Dell, xem tài liệu kỹ thuật của dòng máy này.
Trong tài liệu sẽ ghi rõ việc hỗ trợ chuẩn, dung lượng tối đa.
Bác cho em hỏi nếu tài liệu thể hiện như thế này thì em phải gắn 2 thanh 4gb hay em gắn 1 thanh 8gb luôn được hả bác

NhaNong

Gà con
CPU có thể nâng cấp được i5, i7 nhé.
RAM theo Dell hỗ trợ tối đa 8GB nhưng gắn 16GB vẫn nhận đủ.

kdcr131

Búa Gỗ
CPU có thể nâng cấp được i5, i7 nhé.
RAM theo Dell hỗ trợ tối đa 8GB nhưng gắn 16GB vẫn nhận đủ.
Đâu, bác chỉ mình nâng cấp CPU cho laptop đi, nhất là với con của bài này là i3 2330M ? (trừ trường hợp lôi mainboard của laptop ra khò để lấy CPU nhé, tỉ lệ nâng cấp sao khi khò 38% chưa kể có khả năng chết nếu không có kinh nghiệm khò)

Rồi dẫn chứng cho mình một máy có ví dụ về hỗ trợ tối đa 8GB nhưng gắn 16GB vẫn nhận đủ với, trong trường hợp này mainboard laptop hỗ trợ tối đa 8GB !

Mình mới làm IT được 20 năm thôi, kinh nghiệm còn hạn hẹp lắm

Sửa lần cuối:

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
Hi bạn, đầu tiên thì qua một số topic đc create từ Dell Support thì có vẻ như dòng này vẫn có thể upgrade CPU lên Core-i5/7 đời 2 (mình chỉ đang search với keywords upgrade Vostro 1450 và chỉ mỗi CPU mà thôi nhé, những hạng mục còn lại mình chưa search).

Tiếp đến, qua một số tìm kiếm hình ảnh trên Internet thì mainboard này có vẻ như được sdụng với CPU rời >> điều này mình cũng chưa dám chắc vì mình cũng chẳng phải là thầy/thợ gì cả cũng chưa tiếp xúc hoặc tự tay tháo lắp máy dòng này với mainboard này.

Điều cuối cùng mình có đôi lời thế này, ko phải cứ có nhiều năm kinh nghiệm với ngành/nghề thì chắc chắn là Master đc đâu bạn. Dù bạn có 2 năm hay 20 năm đi chăng nữa thì cũng có nhiều ban/bệnh khác nhau mà bạn chưa gặp qua bao giờ cả. CNTT là muôn thuở và học mãi chứ áp dụng kn thời xưa cho công nghệ thời nay thì cổ hủ lạc hậu mất. Diễn đàn là nơi để học tập và trao dồi kiến thức với nhau, nào mình chưa biết thì thêm kiến thức nào biết rồi thì chỉ anh/em cho họ có kn, chẳng có vấn đề gì khi bạn đem kn của mình ra để giúp đỡ cộng đồng cả và cũng chẳng có lý do gì khi số năm kn của bạn cao nhưng trong trường hợp này chưa chắc bạn đã đúng.

Thân ái & quyết thắng!

kdcr131

Búa Gỗ
CPU dòng này (đời 2) là dạng có thể tháo rời với với ống tản nhiệt đồng áp hình tam giác lên phía trên, mình cũng chưa hề bảo là CPU này không thể upgrade được đúng không, cái mình đang nhắm tới là nói bác kia chứ không nói bác

Vấn đề RAM cũng không thể ép nó nhận 16GB trong khi nó chỉ nhận có 8GB tối đa cho được, trường hợp đó mình chưa thấy thì mình nói rõ ràng cần dẫn chứng cụ thể để mở mang tầm mắt vì kinh nghiệm còn hạn hẹp

Còn vấn đề bác trả lời dùm bác kia và chỉ nói về CPU thì cũng không đủ, mình cũng tiếp nhận ý kiến của bác và giữ vững quan điểm của cá nhân. Còn cái vấn đề mình nói mình làm được bao lâu thì đó là việc mình tranh luận, bác kia trả lời giải thích rõ ràng dẫn chứng đầy đủ mở mang được cho mình thì sai mình chịu, chữ nghĩa còn đủ thì sợ gì ?

Thân

bạn xem lại kiến thức đi nhé , ít nhất là dong laptop như bai này nha , dong này dùng cpu rời nhé có thể thay được , còn nâng lên bao nhiêu là max thì phải vào trang chủ coi , (dưới là hình con cpu cho dòng này , tui coi tụi nó còn đang bán trên ebay đó)

Sửa lần cuối:

kdcr131

Búa Gỗ
xem mục reply #14 nhé bác, chịu khó đọc comment đi bác

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
Hi bạn,

T1. Với tư cách là thành viên của diễn đàn và với những hiểu biết thấp/bé của mình >> mình luôn cmt theo những gì mình biết và điều hơn hết là giúp đc chủ thread khắc phục đc vấn đề >> Mình ko có trả lời giúp ai cả. Mình chỉ xem cmt từ trên xuống và mình thấy với cmt của bạn thì có vẻ ko đúng.

T2. Từ lập luận ban đầu của bạn, mình ko xét về chữ nghĩa hay gì cả vì mình chẳng phải nhà văn hay NXB GD. Tuy bạn không khẳng định với dòng Laptop này có thể hay không có thể upgrade nhưng từ cmt của bạn, mình có thể hiểu rằng dòng này không thể upgrade lên đời cao hơn >> từ đó mình mới research và xem datasheet của dòng Laptop này và có nhận định như cmt trước đó của mình.

T3. Bạn đang gọi cái GIỮ VỮNG QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN nhưng theo mình thì này bạn đang CỐ CHẤP. Và việc NHẮM tới bất kì cá nhân nào khác trên diễn đàn để mổ xẻ vấn đề, làm khó nhau thì mình nghĩ việc này ko phù hợp với tiêu chí của Diễn đàn. Dù sao tất cả cũng chỉ là bình luận và hoàn toàn mang tính chất tham khảo >> chủ thread có thêm kiến thức để upgrade thiết bị của họ.

T4. Theo datasheet của NSX thì nó chỉ được phép upgrade tối đa 8GB DDR3 bus 1333Mhz và như ý kiến trước đó, mình chưa sdụng qua dòng này cũng như mình không phải là thầy/thợ nên việc bạn bên trên có ý kiến cho rằng mặc dù NSX thông báo cho phép upgrade tối đa 8GB nhưng khi lắp 16GB vẫn nhận đủ thì mình không có phương tiện/điều kiện để kiểm thử >> mình không phân tích sâu vấn đề này.

T5. Tất cả những ý kiến cá nhân của mình hoàn toàn khách quan và hài hòa, không có bất kì sự khiêu khích nào được bê/vác vào topic này cả.
>> Rồi cái ko upgrade nó có thể hiện rõ ở đây không? Hay bạn đang đánh đố nhau về khả năng sẵn có và kn thực chiến của bạn??

Suy cho cùng, mọi thứ chỉ là tham khảo bạn nhé.

kdcr131

Búa Gỗ
T1. Bạn có cách hiểu riêng của bạn, còn mình có cách hiểu riêng của mình, bàn luận qua bàn luận lại thì nó mới gọi là trao đổi và học hỏi, mình thích cách bạn lập luận nhưng vấn đề là mình thích nghe bác kia trả lời hơn, mọi thứ bạn ghi ra mình chỉ tham khảo và ghi nhận chứ mình cũng chưa nói bạn sai hay đúng hay là thấp/bé/cao/to

T2. Cái vấn đề bạn hiểu hay mình hiểu thì đó là vấn đề của bạn, mình cũng ghi rõ ràng là mình vẫn tiếp nhận ý kiến của bạn nhưng giữ quan điểm cá nhân để chờ bác kia giải thích rõ ràng thì sai mình chấp nhận, lớn hết cả rồi, không lẽ nếu bác kia giải thích xong mình ghi là ờ mình nhầm hay mình im lặng trốn tránh ??

T3. Mình ghi rõ ràng mình giữ vững quan điểm cá nhân, nếu bác kia giải thích ra nói rõ cho mình hiểu thì mình sẵn sàng nhận sai, chữ nghĩa vẫn còn ở trên thì bạn bảo mình CỐ CHẤP hay là bạn đang CỐ CHẤP ?? mình làm khó bác kia chỗ nào ta, giờ bác kia trả lời ngắn gọn thì mình không hiểu, mình nói ra để bác đó giải thích sâu hơn, đó gọi là làm khó à, khái niệm của bạn khá là lạ lùng. Thế một vấn đề chưa rõ cái mình không được trao đổi thêm để làm cho nó rõ ràng ra à ? Bạn bảo chỉ là bình luận và hoàn toàn mang tính chất tham khảo để chủ bài có thêm kiến thức vậy tại sao mình không được hỏi rõ thêm để kiến thức được tối ưu, LẠ VẬY BẠN ???

T4. Thế nên bạn không phải thầy/thợ, mình cũng không phải thầy/thợ, nếu bác kia là thầy/thợ thì dẫn chứng vấn đề đó để mình được giải tỏa thắc mắc, không được sao ???? còn nếu bạn không biết vấn đề đó thì bạn cứ nói là không biết chứ bạn lôi ra để diễn giải cho nội dung thêm được phong phú làm gì, hài !

T5. Bạn bảo là mình "NHẮM" tới cá nhân khác rồi làm khó này nọ, khách quan, hài hòa, không có sự khiêu khích, bla bla .. mà mình thấy là bạn đang khiêu khích mình rõ ràng, nói dài dằn dặc cũng để chứng minh là bạn KHÁCH QUAN HÀI HÒA, xong rồi kết câu suy cho cùng mọi thứ chỉ là tham khảo, nếu là tham khảo thì đừng nói, còn nếu đã là tranh luận thì nói cho rõ ràng. Câu thì viết hoa nhấn mạnh các kiểu, kết bài tham khảo tham khảo. Văn mình cũng giỏi lắm, bạn cứ nói tiếp mình theo !

shinichi9521

Búa Gỗ
Xin cảm ơn mọi người đã cho em một số kinh nghiệm, số còn lại để em vọc vạch ạ, xin cảm ơn mọi người rất nhiều

shinichi9521

Búa Gỗ

cập nhật là em thay CPU rồi nhé các bác với đặt 2 thanh ram 4 gb thì 1 thanh không chạy được nên tạm thời chạy 1 thanh 4 với 1 thanh 2 chút nữa cái SSD về nữa