This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Keo tản nhiệt nào tốt cho laptop

meebo

Rìu Vàng Đôi
MX-4 không nói về độ dẫn nhiệt của nó là bao nhiêu.
Thấy hỏng ưng có thể thử tới loại Gelid Thermal Pad Ultimate cho nó mạnh độ dẫn tới 15W/mK.
Lưu ý loại Gelid này là miếng silicon tản nhiệt có độ dày khác nhau từ 0.5mm đến 1.5mm. Nếu ai từng tháo tản nhiệt GPU sẽ thấy 1 miếng keo tản nhiệt kỳ lạ, khô queo, hình vuông vừa khít với con chip - chắc nó là loại tản nhiệt silicon này.

Chocopiss

Gà con
Dùng miếng này thay cho keo tản nhiệt được luôn à bác, có dùng lâu đc ko bác ?

meebo

Rìu Vàng Đôi
Dùng miếng này thay cho keo tản nhiệt được luôn à bác, có dùng lâu đc ko bác ?
Về độ dẫn nhiệt thì miến này dùng được cho GPU CPU ok, đối với độ ép của miếng lá tản nhiệt CPU hay GPU khá lớn - khoảng cách khe hở nhỏ tối thiểu luôn nên rồi sẽ khô tương tự với loại tuýp thôi. Việc nó khô cũng không quan trọng lắm miễn là nó vẫn dẫn nhiệt tốt bởi cấu tạo đặc ruột của nó nhằm loại bỏ bong bóng khí gây cản trở truyền nhiệt, keo khô đi từ từ bởi nhiệt kèm với độ ép lò xo của lá tản nhiệt sẽ làm khối keo đặc lại, nếu không có độ ép này thì coi như vứt vì không khí sẽ len vào, vật liệu tản nhiệt co lại. Khi thấy nhiệt độ CPU GPU không còn lý tưởng nữa thì phải thay.
Keo khô sao đâu nhỉ , miễn ko nhấc lên là dc
Chính xác, khi không nhất lên thì chưa tạo khoảng trống để không khí lọt vào bề mặt tiếp xúc.

Chocopiss

Gà con
Miếng này khá là đắt, lần đầu nghe đến Thermal Pad cũng tò mò muốn test thử, theo bác thì độ dày bao nhiêu thì đủ cho laptop ?

Nếu ok thì sau này chuyển sang sài Thermal Pad, đỡ phải mua Thermal Paste

Ba0Dragon

Búa Đá
Có khi nqò mua phải hàng shịp ko
Chứ mx4 cugnx dạng tốt tầm trung rùi
Tui xài loại rẻ bèo 1 lọ có 5k mua ln cả chục, mà 1 lọ xài cả chục máy
Vẫn tốt phà phà
Wan trọng là m vệ sinh máy tốt tùy môi trường mà m vs bao lâu 1ln, nơi lm việc thông thoáng mát mẻ, kĩ thì thêm 1 cái quạt nhỏ vô máy hay case

meebo

Rìu Vàng Đôi
Cũng tùy nhưng nếu thấy độ khít của lá tản nhiệt với chip là rất nhỏ thì 0.5 là phù hợp rồi, loại 1mm trở lên sẽ cộm và sợ gây hư hỏng chốt cài. Với lại loại dày thì dùng đắp lên tản nhiệt SSD NVME sẽ có lý hơn.

Loại miếng Pad với loại keo Paste nó có ưu điểm khác nhau là ở chổ đặt nó vào chip. Một loại thì gở ra gở vào dễ, định hình dễ nhưng phải xác định dày bao nhiêu + giá cao, một loại thì chỉ cần xịt ra 1 miếng rồi ép lên nó sẽ tự tràn ra - thích hợp để trám khoảng không nhỏ giá thấp nhưng nếu xịt bị hố thì khó lau chùi và dơ.

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

- Vẫn tốt là do cách nhìn nhận của bạn chưa tới, không phải tự dưng họ sản xuất ra những loại keo tản nhiệt khác nhau, nếu loại 5k tản nhiệt tốt bằng loại 500k thì chẳng ai dại đi mua loại 500k dùng bạn nhé.
- Riêng quan điểm của tôi để cái quạt nhỏ chỉa thẳng vô máy nó hơi bị dư thừa vì hiệu quả không được bao nhiêu.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

MX-4 nó có nhiều mã nha bạn và cũng là loại keo tương đối tốt, quan trọng là nguồn gốc bạn mua thế nào có đảm bảo chất lượng không?, hiện tại thương hiệu này đã có MX-5 loại mới. Còn không thì bạn dùng thử keo tản nhiệt Thermal Grizzly Hydronaut hoặc ShinEtsu của Nhật chắc sẽ phù hợp với bạn.

Ba0Dragon

Búa Đá
Tôi vẫn phang ầm ầm
Laptop nhé
Mỗi ngày quất từ sáng đến tối, có khi trời nóng của thg 4 thg 5 kinh khủng
Có ng xài kem đánh răng luôn
Loại xịn đã có test với loại thường, trải nghiệm đo kiểm tra thấy giảm chỉ vài độ ko hơn là j
Bất cứ cái j trên Đời cũng thế
Hãy Trải Nghiệm và Cảm Nhận
Đừng nghe và tin những j nói Suôn, quảng cáo,....

Chocopiss

Gà con
laptop thì con gaming nào cũng phang ầm ầm từ sáng đến tối được hết ông, vấn đề là tui cần keo xịn để tránh throttle

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
MX-4 em thấy dùng cũng ổn bác ạ , chắc của bác máy gaming chạy đồ họa cao nên chipset nhanh nóng , bác tham khảo link này xem sao

Chocopiss

Gà con
Mấy loại keo tản này từ 1-4 chỉ tốt cho desktop thôi, còn Thermal Grizzly Conductonaut dùng đc cho laptop nhưng với điều kiện là không được mang laptop di chuyển nhiều