Hướng dẫn và Thảo luận - Kaspersky gây chậm, lag máy nặng khi chơi game, làm việc | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Kaspersky gây chậm, lag máy nặng khi chơi game, làm việc

bachikho

Rìu Sắt
ko yêu cầu cao thì xài kas cloud là đủ, nhẹ hều

thực sự rất thích kas/kis nhưng với mình nó như 1 cô gái đẹp dùng để ngắm, để abcxyz dạo chứ k phải để lấy làm vợ lâu dài. Giao diện tính năng cũng như bắt virus rất ngon lành ở các mẫu virus mình test ngày trước từ 2010 đổ lại hiệu quả quá tốt, nhưng như đã nói ở đầu topic khi chơi game hay đơn giản mở file nặng thì dẹp, nếu hạ cấp độ bảo vệ nọ kia thì cảm giác nó k được trọn vẹn, kiểu lấy kéo cắt cái quần hiệu cho vừa, nói chung luôn ước ao nó nhẹ như avast hay eset, avira, norton ... Lúc chiến game để mua key 5 10 năm cũng được.

vanhieu89

Gà con
Như tiêu đề tìm kiếm mãi chả ai lên tiếng nhưng từ hồi mình dùng cấu hình core 2 dua 5400 Ram 4gb từ chục năm trc, tới nay 12100F 16Gb 1660s ram ssd 870 thì khi chơi game cụ thể Lol bật game mode máy luôn bị lag lòi mắt đặc biệt khi combat tổng, phải gỡ ra, dùng bitdefender hay norton hoặc avast, mcs defender k thằng nào bị, thậm chí trc kia lúc làm việc kas duyệt file mở khá lâu giờ cũng đỡ hơn vì máy đời mới cấu hình cao. Có bác nào chung hoàn cảnh, hay do kas/kis dập dư luận k?
Dùng 12100F + SSD mà lag thì cũng hơi lạ thật, cũng có thể do dùng Game Mode (thực tế là cấu hình khá thì ko nên dùng tính năng này).

Mình dùng KIS thấy còn nhẹ hơn WD, có chăng khi bắt đầu giải nén hay cài đặt mới thì trễ cao hơn - có vẻ KIS scan hành vi kĩ hơn, nhưng ko kiểu chạy bất thường như WD.

Ngoài ra thì mình cắm máy 24/7 nên thấy là WD dùng lâu thì MsMpEng ngốn ram khá nhiều (tăng dần tới cả GB, phải tắt - bật lại real-time protection setting thì mới reset lại), chứ ko duy trì mức ổn định hơn 100MB như KTS.

Bù lại không hiểu sao KIS đốt SSD Write khá nhiều, kiểm tra qua thì thấy storage_kis.kvdb-wal và storage_kis.kvdb (trong Program Data) R-W thường xuyên.

Vậy nên vẫn dùng WD cho các tác vụ thông thường, chỉ khi dùng tác vụ mới thì bật KIS cho an toàn hơn chút.

mi
Dùng 12100F + SSD mà lag thì cũng hơi lạ thật, cũng có thể do dùng Game Mode (thực tế là cấu hình khá thì ko nên dùng tính năng này).

Mình dùng KIS thấy còn nhẹ hơn WD, có chăng khi bắt đầu giải nén hay cài đặt mới thì trễ cao hơn - có vẻ KIS scan hành vi kĩ hơn, nhưng ko kiểu chạy bất thường như WD.

Ngoài ra thì mình cắm máy 24/7 nên thấy là WD dùng lâu thì MsMpEng ngốn ram khá nhiều (tăng dần tới cả GB, phải tắt - bật lại real-time protection setting thì mới reset lại), chứ ko duy trì mức ổn định hơn 100MB như KTS.

Bù lại không hiểu sao KIS đốt SSD Write khá nhiều, kiểm tra qua thì thấy storage_kis.kvdb-wal và storage_kis.kvdb (trong Program Data) R-W thường xuyên.
mình nghĩ game mode nó sử dụng cho mục đích tối ưu hoá hệ thống và hạn chế thông báo, tiến trình nền khi chơi game nên bật. Còn lag kinh khủng nhất là khi combat tổng trong LOL, game khác từng chơi mình cũng thấy lag, mới lên Kaspersky plus 2023 key 3 năm thử xem hạn chế bớt realtime proteced, tối mới test game đc

vuongbia

Búa Gỗ
Mình dùng KIS từ rất lâu từ hồi PentiumIV đến Core Cá nhân thấy như sau. Khi cập nhật là lag và khi quét thì gần Max CPU.
Nếu khi không update hay scan thì nó chạy êm thôi chiếm khoảng 1-5 % hiệu xuất CPU, ~100MB Ram ( đã test nhiều trên I3, i5,i7 từ 5xxx , 4xxx Seri đổ về). Máy chạy bình thường vừa chơi 3 acc MU Online, mở phim xem bình thường.
Ngoài ra nếu chơi game bị lag thì còn do nhiều nguyên nhân khác( Mạng internet, sever nhà phát hành game, .v.v.. Cũng có lúc này lúc kia chứ không phải do KIS.
Chúc Bác tìm được nguyên nhân và cách khắc phục.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
mình thì ko ưa KAS hồi giờ vì nó quá nặng, chỉ tin dùng ESET và MBAM vì sự tiện lợi dễ dùng, nhanh nhẹ và diệt tốt, chạy ngầm cũng ít ngốn Ram
Bạn dùng ESET rồi mà còn cài thêm MBAM vào thì bạn thật lợi là lợi hại, đã vậy mà bạn còn kêu nhẹ nữa mới sốc như con cóc :rolleyes:

tuankeny

Búa Gỗ
Cá nhân mình dùng mỗi Kas total và KIS thì mới an tâm, mình dùng một máy bàn và Laptop cứ hai con chạy. nói chung cũng hơi giật nhưng đáng giá để trả giá vì nhỡ vào download hoặc truy cập deepweb cũng yên tâm hề hề

Hamano Kaito

Moderator
Cá nhân mình dùng mỗi Kas total và KIS thì mới an tâm, mình dùng một máy bàn và Laptop cứ hai con chạy. nói chung cũng hơi giật nhưng đáng giá để trả giá vì nhỡ vào download hoặc truy cập deepweb cũng yên tâm hề hề
Sao sâu "bên trong" để làm gì dạ ! {waaaht}, tìm kiếm tài liệu "FULL KO CHE" hả thím.........
E hèm ! Nhớ có cho xin cái infor với nhoa............{sexy_girl}

Mình dùng KIS từ rất lâu từ hồi PentiumIV đến Core Cá nhân thấy như sau. Khi cập nhật là lag và khi quét thì gần Max CPU.
Nếu khi không update hay scan thì nó chạy êm thôi chiếm khoảng 1-5 % hiệu xuất CPU, ~100MB Ram ( đã test nhiều trên I3, i5,i7 từ 5xxx , 4xxx Seri đổ về). Máy chạy bình thường vừa chơi 3 acc MU Online, mở phim xem bình thường.
Ngoài ra nếu chơi game bị lag thì còn do nhiều nguyên nhân khác( Mạng internet, sever nhà phát hành game, .v.v.. Cũng có lúc này lúc kia chứ không phải do KIS.
Chúc Bác tìm được nguyên nhân và cách khắc phục.
em đã tạm thời phải hạ mức bảo vệ xuống thấp hơn khuyến nghị thì ổn, bản Kis standard 2023 mới nhất, hơi thất vọng tí nhưng còn hơn k dùng được, dùng kis vẫn có gì đó an tâm hơn các phần mềm khác và nhất là giao diện/tính năng của nó rất chuyên nghiệp, xịn xò, cảm ơn tất cả các bác !

dongbuj

Búa Gỗ
Phải gọi đó là đặc sản của ông Kaspersky này rồi bạn ah. Mới phải xoá nó trên máy của bé kia trên cty. Cài vào nó cứ chạn kết nối linh tinh, hay rớt kết nối với máy in trên cty mà còn làm máy chậm rõ luôn

bachikho

Rìu Sắt
Phải gọi đó là đặc sản của ông Kaspersky này rồi bạn ah. Mới phải xoá nó trên máy của bé kia trên cty. Cài vào nó cứ chạn kết nối linh tinh, hay rớt kết nối với máy in trên cty mà còn làm máy chậm rõ luôn
tắt tường lửa + web antivirus là ok

9nmb9pcn

Búa Gỗ
Fan thủ đông đảo. Đụng đến khó lường {bye}
Mình thực sự ko thích dùng kav nhưng độ bảo mật thì ko ai qua kav. So sánh với kav chắc chỉ có bit là cùng chỉ số
Nhưng 2 Anti này thực sự nặng ngang hàng nhau
Nhờ bạn hỗ trợ giúp mình

katzyngok

Búa Gỗ
Mình dùng Kas với uipath thì chậm kinh khủng. Không biết do update uipath hay không nữa, bản cũ đang xài ổn phết giờ máy nó lếch như rùa.

hitman1990vn

Búa Gỗ
Máy em dùng KIS và KTS thấy ổn áp mà. Chắc tùy theo cấu hình máy để chịu tải nữa. Ngoài ra nếu dùng từ 02 phần mềm AV trở lên thì e nghĩ cũng sẽ chậm hơn vì trong win 10 có kèm phần mềm diệt AV chạy ngầm nữa @.@