Hướng dẫn test phần cứng máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn test phần cứng máy tính

vanvang150788

Búa Gỗ Đôi
Hướng dẫn các bạn các thao tác để kiểm tra và xứ lý lỗi máy tính khi khi chết linh kiện

Bạn nào yêu thích nghề sửa chữa máy tính có thể đăng ký kênh mình để theo dỗi nhé

MinhGiang

Rìu Vàng
Bạn mình có 1 pc AIO xách tay Nhật, máy dùng chíp core i5 gen 2th. Mình đến thấy bật nguồn thì màn hình sáng trắng mờ, đèn nguồn sáng, nhấp nháy biểu tượng ổ đĩa. Nếu tháo ram thì màn hình không sáng, gắn ram thì lại sáng mờ. Tuyệt nhiên không thấy tín hiệu gì trên màn hình. Bấm tổ hợp ctrl+all+dellets thì màn hình nháy 1 cái. Khi khởi động bấm F11, hoặc F12, hoặc Esc màn hình nháy chứ không vào bios.
Theo kinh nghiệm của bạn máy bị hỏng phần nào: cpu? Main? hay ram?
Máy dùng cpu laptop, ram laptop, nguồn cũng y như laptop. Khi bấm nguồn quạt tản nhiệt vẫn quay. Khi khởi động không ram máy cũng không kêu bip, và cũng không lên màn

tomzmap

Búa Gỗ Đôi
Bạn mình có 1 pc AIO xách tay Nhật, máy dùng chíp core i5 gen 2th. Mình đến thấy bật nguồn thì màn hình sáng trắng mờ, đèn nguồn sáng, nhấp nháy biểu tượng ổ đĩa. Nếu tháo ram thì màn hình không sáng, gắn ram thì lại sáng mờ. Tuyệt nhiên không thấy tín hiệu gì trên màn hình. Bấm tổ hợp ctrl+all+dellets thì màn hình nháy 1 cái. Khi khởi động bấm F11, hoặc F12, hoặc Esc màn hình nháy chứ không vào bios.
Máy dùng cpu laptop, ram laptop, nguồn cũng y như laptop. Khi bấm nguồn quạt tản nhiệt vẫn quay. Khi khởi động không ram máy cũng không kêu bip, và cũng không lên màn

Main board for sure...tháo máy ra làm parts cho máy khác được rồi.

MinhGiang

Rìu Vàng
Main board for sure...tháo máy ra làm parts cho máy khác được rồi.
Mình không hiểu? Vấn đề là cần sử lý như nào? Hư màn? Hư chíp? Hư ram? Hay hư cái gì?
Thấy bạn đăng chủ đề về phần cứng nên mình cần tư vấn. Tôi không phải thợ, hay dân IT. Chỉ là muốn học hỏi xem hiểu biết mình đến đâu?
Cơ bản là máy đang hoạt động (win7 home) nhưng một ngày đẹp trời mở ra bị vậy nên cần biết sử lý như nào?

vanvang150788

Búa Gỗ Đôi
Hi Bạn
Bạn thử vệ sinh thanh rám bằng gom rồi dùng cọ quết sạch và lắp lại xem ( trước khi lắp nhớ vệ sinh khe ram luôn nhé ). Nếu không được thì bạn mượn 1 thanh ram máy khác cùng loại lắp thử mình nghỉ khả năng ram cao ah

MinhGiang

Rìu Vàng
Hi Bạn
Bạn thử vệ sinh thanh rám bằng gom rồi dùng cọ quết sạch và lắp lại xem ( trước khi lắp nhớ vệ sinh khe ram luôn nhé ). Nếu không được thì bạn mượn 1 thanh ram máy khác cùng loại lắp thử mình nghỉ khả năng ram cao ah
Mình đã thử, máy hoạt động nhưng màn bị hư.
Các công đoạn: vệ sinh quạt tản nhiệt, tra lại keo tản nhiệt, vệ sinh ram. Bật máy thì máy khởi động nhưng màn hình không hiển thị. Do máy đang dùng win 7 nên có tiếng hoàn thành khởi động win.