Hướng dẫn - Hướng dẫn tải Ảnh/File lên Google Drive | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn tải Ảnh/File lên Google Drive

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Với mỗi tài khoản Gmail, là bạn đã có thể lưu trữ 15GB lên máy chủ của Google Drive, miễn phí, tại địa chỉ Drive.Google.com.
Mình thường sử dụng Google Drive để lưu tài liệu, sách, và nhiều ảnh hay ho khác.

Nếu bạn chưa biết cách tải hình ảnh, hoặc file lên Google Drive như nào, thì hãy đọc tiếp nhé!

1. Truy cập vào Drive.Google.com
Có thể Google sẽ yêu cầu bạn đăng nhập, bạn chỉ cần điền tài khoản Gmail hoặc Gsuite của bạn là được.

Và đây chính là giao diện của trang Google Drive
  • Phía trên: Logo Google, và thanh tìm kiếm nhanh
  • Bên trái: Hiển thị cây thư mục (My Drive), file/thư mục được người khác chia sẻ cho bạn (Shared with me), File/Thư mục bạn sửa gần đây (Recent), Rồi các mục đánh dấu quan trọng (Starred) hoặc file/folder bạn đã xóa (Trash)
  • Bên phải: Liệt kết tất cả File/Folder nằm trong Folder hiện tại. Như ở hình là đang ở trang quản lý chung của Google Drive.

5087

2. Tạo Folder (thư mục) trong Google Drive
Bạn có thể tải ảnh, hoặc file hoặc folder trực tiếp lên Folder chính của Google Drive. Nhưng như vậy việc quản lý sẽ gặp khó khăn hơn.
Vì thế mình gợi ý, bạn nên tạo các Folder con, để phân loại nọi dung, ví dụ: Hình ảnh, Video, Phần mềm, Ebook,...

Bấm vào New
5088
Bấm tiếp vào Folder

5089

Đặt tên cho Folder > và bấm CREATE

5090

Vậy là bạn đã biết cách tạo Folder trong Google Drive rồi.

3. Hướng dẫn tải File/Ảnh/Tài liệu lên Google Drive
Bấm vào Folder vừa tạo, để bắt đầu tải file lên nhé!
Bấm vào New
5088

Rồi bấm vào File Upload

5092

Google Drive sẽ hiện ra cửa sổ, cho phép chọn File trong máy.
Bạn có thể chọn một hoặc nhiều file (Bấm giữ phím Ctrl và Click chuột trái 1 lần vào các file, như vậy bạn sẽ chọn được nhiều File).
Và sau đó chờ Google tải lên thôi.
5094
Thông báo hoàn thành

5095

4. Hướng dẫn tải Folder lên Google Drive
Bên cạnh FIle, Google còn cho phép bạn tải một Folder lên nữa.

Bấm vào New
5088
Sau đó bấm tiếp Folder Upload
5096
Chọn thư mục rồi chờ Google tải lên, giống hết tải File!

Viết bởi RS_Lyly2009
Ảnh chụp màn hình bởi RS_lyly2009​

BinhHT

Rìu Sắt
Cho mình hỏi. Mình có tạo 2 ổ đĩa là Google Drive và OneDrive bằng RaiDrive Vậy cho mình hỏi là mình lưu dữ liệu lên 2 ổ đĩa đó thì ổ cứng của mình có bị mất dung lượng không. Cám ơn

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Cho mình hỏi. Mình có tạo 2 ổ đĩa là Google Drive và OneDrive bằng RaiDrive Vậy cho mình hỏi là mình lưu dữ liệu lên 2 ổ đĩa đó thì ổ cứng của mình có bị mất dung lượng không. Cám ơn
Bác chọn đồng bộ hóa về máy tính à? Nó vẫn tính dung lượng mà, cả gg drive và cả ổ cứng bác, nó chỉ là đông bộ để giúp bác sửa file, chuyển file dễ dàng hơn thôi.

BinhHT

Rìu Sắt
Bác chọn đồng bộ hóa về máy tính à? Nó vẫn tính dung lượng mà, cả gg drive và cả ổ cứng bác, nó chỉ là đông bộ để giúp bác sửa file, chuyển file dễ dàng hơn thôi.

2 ổ cứng cloud mình nói đây, bạn xem thử giùm mình :v.

Small Love

Búa Đá
Xin Confirm với bạn là không tốn tí nào hết. Mình đang dùng nó nha

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT

2 ổ cứng cloud mình nói đây, bạn xem thử giùm mình :v.
Ổ google của bạn là loại nào mà dung lượng khủng vậy?

gamma2

Rìu Vàng
Mod cho hỏi : Nếu mình đã có file hay folder trên google drive, muốn chia sẻ cho người khác thì phải làm thế nào ? Kiểu như các bạn đã đưa softs lên đó rồi đưa link cho cộng đồng tải ấy ( mà không lộ
/ mất TK Google của mình ) ấy mà.

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Mod cho hỏi : Nếu mình đã có file hay folder trên google drive, muốn chia sẻ cho người khác thì phải làm thế nào ? Kiểu như các bạn đã đưa softs lên đó rồi đưa link cho cộng đồng tải ấy ( mà không lộ
/ mất TK Google của mình ) ấy mà.
GG có chế độ chia sẻ á, cái này em cũng đang tính viết 1 bài, để tối ngồi bớt thời gian viết {cheers}

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT