This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi: Xin tư vấn ý kiến mua Laptop ASUS Intel Core i5 Gen12

vuhung10393

Búa Đá
Xin chào các bác, anh, chị, em trong diễn đàn! . Em là chuyên viên văn phòng và đang có nhu cầu mua 01 chiếc Laptop phục vụ nhu cầu: Công việc, học hành, ứng dụng phần mềm Office, phần mêm chuyên ngành đất đai (Microstation, Mapinfo, Google Earth...).

Em đang tìm hiểu Laptop Asus Zenbook 14 OLED (UX3402) với chip Intel Core i5 gen 12th - 1240P ra mắt năm 2022. Ưu tiên lựa chọn hàng đầu của em là: Chọn hãng ASUS (bảo hành 2 năm), Cấu hình đủ tốt, xử lý nhanh nhạy, dùng lâu dài (4-5năm), mỏng, nhẹ di động, màn hình tốt chất lượng. Mọi người ai đã dùng rồi cho em xin tư vẫn với:

Em cũng tìm hiểu trên internet thì vẫn còn đang phân vân về Chip Intel Core i5 gen 12th - 1240P:
1. Một số người có nói khi dùng tác vụ bình thường cũng thấy nhanh ấm máy, do con chip xung nhịp cao, tiêu tốn nhiều điện năng?
2. Còn sự tối ưu của con chip + Hệ điều hành Windows 11 đi kèm máy nữa?
3. Nên cài lại Windows 10 hay để dùng Windows 11 cho máy? (Windows nào tối ưu tốt cho laptop hơn?)
4. Em rất thích màu Men Ngọc bích nhưng chỉ có tùy chọn 8GB ram nên còn đang phân vân (vì mở máy lên thì cũng tốn 2,5-3GB ram rồi, còn hơn 4GB để sử dụng), màu xanh lam trầm thì có tùy chọn Ram 16 GB, nên em đang nghiêng về sự lựa chọn này (để dùng lâu dài trong nhiều năm tới). À mà được cái là em này Pin cũng khỏe (Dùng cũng được 1 ngày làm việc)

Cảm ơn các bác, anh, chị, em đã đọc bài viết và mong nhận được chia sẻ từ mọi người trong diễn đàn!

Sửa lần cuối:

son38

Búa Gỗ Đôi
Mình chưa dùng nhưng dòng Zenbook này đã nổi tiếng từ lâu, khá xứng đáng để sử dụng. Còn về ram thì không cần phải nghĩ, cứ chọn màu mình thích và nâng ram, giờ giá thành ram cũng khá rẻ.

nhamatphobothoxay

Búa Gỗ Đôi
Laptop thì con nào mở lên cũng ấm khu vực tản nhiệt thôi, mình dùng i5 1135G7 mở máy lên chỉ lướt FB xem Youtube mà sờ tay còn thấy ấm. Intel Gen12 thì tốt nhất là nên cài Windows 11 để tối ưu hiệu năng nhất có thể, thường khi mua máy về mình sẽ cài lại Win = ISO sạch của MS và không dùng Win cài sẵn. Con này hình như RAM hàn chết, nên tốt nhất là chọn bản 16GB cho dư giả, bây giờ và sau này thì 8GB hơi đuối.

vuhung10393

Búa Đá
Màn hình Oled rất đẹp, còn độ bền thì sao bạn nhỉ?

vuhung10393

Búa Đá
Cũng đồng tình quan điểm với bạn, Ram 16 GB mình thấy nâng cấp lên cũng xứng đáng. Và nên cài lại windows sạch từ ISO, không lo mất đi bản quyền. Windows 11 tối ưu hơn phải không bạn?

nhamatphobothoxay

Búa Gỗ Đôi
Gen 12 thì phải dùng Windows 11 mới tối ưu đc hết hiệu năng của con CPU, và màn OLED bây giờ các nhà sản xuất cũng đã khắc phục hầu như gần hết các lỗi khi mới ra mắt rồi như là burn in hay là độ bền kém,... thoải mái mà mua đi bạn, bảo hành 2 năm cũng không phải lo lắm.

vuhung10393

Búa Đá
Cho mình hỏi thêm chút về khả năng tối ưu của hệ điều hành Windows 11 so với Windows 10 với Chip Gen 12 thì hđh nào tối ưu hơn? mình thấy video trên chấm Pin có 7 điểm thôi. Pin dung lượng cao mà tối ưu kém thì cũng như dùng Adroid trên mấy máy Samsung vậy?. Mà màn hình Oled do Samsung sản xuất bạn nhỉ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Không biết bên bạn khi mua về họ có cho test, nếu không vừa ý có được trả lại hay không? Riêng tôi vì cái sở thích test các bản boot cứu hộ thì máy nào có cho tôi boot được thì tôi dùng, không thì đem đi trả lại. Ngày xưa tôi có mua một máy Asus, đem về trầy trật mãi chẳng boot được bản cứu hộ nên tôi phải trả lại, thời đó tôi nghĩ chắc các bản cứu hộ không có chuyên nghiệp như bây giờ, các bạn Pro đã build nhiều chức năng hơn. Lúc nào cũng phải có boot cứu hộ đính kèm với máy, đó là cách tôi dùng PC.

vuhung10393

Búa Đá
Bạn hay Vọc máy nhỉ. Mình thì Cài lại bản Win ISO sạch và dùng thôi. Định tính đặt hàng trên trang chủ của Asus.com.vn. Có đổi trả hàng trong 7 ngày

vuhung10393

Búa Đá
Mua máy lần đầu tiên Boot vào Win phải nhấn F2 phải không ạ? Vào đến màn hình chính có một ổ C. Và muốn chia thêm ra 1-2 ổ nữa để lưu dữ liệu thì dùng phần mềm chia ổ cứng nào ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn hay Vọc máy nhỉ. Mình thì Cài lại bản Win ISO sạch và dùng thôi
Sự cố luôn bất ngờ xảy ra, không thể nào đoán trước được bạn ơi. Tôi đã thấy nhiều bạn bị lỗi nhưng trong tay không có dụng cụ hổ trợ nào.

vuhung10393

Búa Đá
Cài lại Win cho Laptop có ổ cứng SSD thì cài lại từ ổ cứng hay bằng USB các bạn nhỉ?

vuhung10393

Búa Đá
Các anh em trong diễn đàn đã từng dùng Chip Intel Core i5-1240P cho mình xin thêm đánh giá về nhiệt độ tỏa ra đối với tác vụ cơ bản bình thường với ạ. Chip có nóng máy lắm không? Mình đang phân vân vụ tản nhiệt có tốt không và nhiệt độ chip?. Xin cám ơn!

Thai1107

Búa Gỗ Đôi
Theo yêu cầu của bác mà chỉ cần đến học tập và chủ yếu office thì em nghĩ bác nên lựa chọn dòng máy tính có phím bấm tốt. Bàn phím asus thì đánh giá cá nhân em dùng thấy khá cứng, gõ nhiều sẽ khó chịu không thoải mái. Bàn phím tốt em thấy chỉ có của lenovo và MSI và bấm sướng. Còn hiệu năng thì bác ko game nên ko phải lo dòng nào mạnh hay yếu đâu.