Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về vấn đề ổ SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về vấn đề ổ SSD

takako

Gà con
Các bác cho mình hỏi, ổ cứng SSD của mình là intel trên surface pro 2017. Mình có tra của mình là INTEL SSD 6000p 256GB. Thấy hãng ghi tuổi thọ ghi tối đa của nó là 144TB. Mình hôm nọ có nhỡ tay cài auslogic disk defrag, và sử dụng defragment file thường dùng cho ổ HDD cho ổ SSD này của mình. Lo lo, down phần mềm quản lý SSD của intel về thấy nó báo số lượng ghi của mình đã 2000GB. trong khi máy mình dùng ghi cực kỳ ít. Thì đây có phải do mình defragment không?
Tiếp nữa, mình không hiểu sao, mình theo dõi, mình chả làm ghì mấy, mà số lượng GB ghi tăng nhanh quá. update window rồi linh tinh mà vào xem tăng toàn cỡ mấy chục GB ghi dữ liệu. chả hiểu thế nào?
Nhưng mà kết lại, là phần mềm quản lý của intel nó có chỗ hiện thông báo tuổi thọ ổ đĩa còn lại bao nhiêu %, thì nó lại báo vẫn còn 100% tuổi thọ. Chả hiểu thế nào. bác nào có cao kiến gì không?

takako

Gà con
chúc mừng bạn. SSD không defragment nhé bạn. Bạn defragment tức là bạn đã ghi với chép nhiều lần. như vậy sẽ mau đi mua ổ khác nha. Riêng HDD thì defragment dc.
Nhưng mình mới làm có 1 lần thôi, hơn nữa dung lượng trên ổ cũng ít. Nhưng vấn đề là bạn có đọc hết bài mình viết ko. phần mềm intel báo vẫn 100%. với cả, trong quá trình sử dụng, SSD mình thấy dung lượng tăng GB ghi rất nhiều mặc dù có ghi gì mấy đâu. toàn mấy chục gb 1 lần mình kiểm tra

congdongnet

Búa Đá Đôi
Đừng quan tâm quá cái thông số đó. Tôi dùng đọc ghi nhiều cũng chả lo gì. Hỏng thì thay thôi chứ có sao. Giờ giá cả cũng đã giảm lắm rồi.

takako

Gà con
Đừng quan tâm quá cái thông số đó. Tôi dùng đọc ghi nhiều cũng chả lo gì. Hỏng thì thay thôi chứ có sao. Giờ giá cả cũng đã giảm lắm rồi.
Khổ cái đây là SSD trên surface pro 2017. Khó thay lắm bạn. Nhưng vấn đề là thấy vớ vẩn sao ý.Mình mới thắc mắc

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
1. SSD tuổi thọ rất cao, con số đưa ra cũng chỉ tham khảo để bảo hành các kiểu thôi, có thể dùng đến gấp 5,6 lần con số đó vẫn có thể dùng bình thường.
2. Còn về đề dùng phần mềm kia thì giờ không dùng nữa là được, với SSD hoặc HDD cũng không cần thiết phải dùng đến bất kì các phần mềm nào, hệ điều hành hiểu và thông minh để làm các điều đó rồi.
3. Về con số đã sử dụng tăng cao thì một ngày tăng vài chục GB là chuyện bình thường. Còn đã dùng 2000GB ~ 2TB, con số quá nhỏ, không có gì phải lo lắng cả.
=> Tóm lại bạn cứ dùng thoải mái, SSD rất bền, đặc biệt là dòng Intel này nữa, không cần quan tâm đến mấy con số, bạn dùng đến khi cái máy nó hỏng bà nó rồi thì ssd nó vẫn chưa hỏng đâu.
---
Hết.

congdongnet

Búa Đá Đôi
1. SSD tuổi thọ rất cao, con số đưa ra cũng chỉ tham khảo để bảo hành các kiểu thôi, có thể dùng đến gấp 5,6 lần con số đó vẫn có thể dùng bình thường.
2. Còn về đề dùng phần mềm kia thì giờ không dùng nữa là được, với SSD hoặc HDD cũng không cần thiết phải dùng đến bất kì các phần mềm nào, hệ điều hành hiểu và thông minh để làm các điều đó rồi.
3. Về con số đã sử dụng tăng cao thì một ngày tăng vài chục GB là chuyện bình thường. Còn đã dùng 2000GB ~ 2TB, con số quá nhỏ, không có gì phải lo lắng cả.
=> Tóm lại bạn cứ dùng thoải mái, SSD rất bền, đặc biệt là dòng Intel này nữa, không cần quan tâm đến mấy con số, bạn dùng đến khi cái máy nó hỏng bà nó rồi thì ssd nó vẫn chưa hỏng đâu.
---
Hết.

Tính ra vài lần cài win

lamdainhan10

Búa Gỗ
Cứ dùng tự nhiên đi, thấy ổn là được

congdongnet

Búa Đá Đôi
Đúng là mình đã cài lại win10 trên máy này 4,5 lần rồi bạn. chẳng lẽ cài win lên cao thế cơ à

Mỗi lần cài thì phải 60GB đến 70GB. Nó phải sao lưu 1 bản recovery với thêm cái đọc/ghi file ra ổ đĩa nữa. Người ta bảo hành SSD vài năm cơ mà.

hoamaixanh

Rìu Sắt
Nhưng mình mới làm có 1 lần thôi, hơn nữa dung lượng trên ổ cũng ít. Nhưng vấn đề là bạn có đọc hết bài mình viết ko. phần mềm intel báo vẫn 100%. với cả, trong quá trình sử dụng, SSD mình thấy dung lượng tăng GB ghi rất nhiều mặc dù có ghi gì mấy đâu. toàn mấy chục gb 1 lần mình kiểm tra
Khi pm chống phân mảnh hoạt động là nó bốc các tệp phân mảnh và ghi vào chỗ khác. Bạn cứ tính Win trên ổ C ít cũng tầm trên 30G dữ liệu, khi nó chống phân mảnh cắt đi, dán lại cũng vài chục lần x30 G = khá khủng đấy. Ổ SSD không dùng pm chống phân mảnh, dọn rác vì rất dễ gây lỗi. Ổ ssd dung lượng nhỏ cỡ 120g cũng dễ đi lắm.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cho mình hỏi chút là cái ghi trên ổ cứng khi dùng window thông thường, thì những tác vụ nào ghi nhỉ. Mà sao lên hàng chục GB .Mình không hiểu lắm. ko rành về cái này. Mà chỉ trong vòng 1,2 tiếng ý. tổng là 1890 lên 1977GB nhanh kinh
update win, đồng bộ, tải về gì đó. cái đó bạn dùng gì bạn biết, up 1 cái hình lên xem, ảnh chụp màn hình chính

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn lo làm gì mấy cái vụ write , cứ dùng đi , còn lo mấy vụ write thì tắt máy ko dùng .
Mà ssd ko cần phải defag , từ win7 đã có TRIM , tự win phân bổ lại dữ liệu sửa xóa , defag chỉ làm tăng write mà thôi

ketnoibanbe

Búa Gỗ
Bây giờ thị trường ổ cứng ssd giá cũng rất rẻ bạn không phải lo về vấn đề sợ ổ chết hay hỏng, bạn cứ mua ổ ssd ở một đơn vị uy tín có bảo hành càng dài càng tốt. Bạn cứ dùng hết số thời gian bảo hành cũng chưa chắc đã tèo đâu bạn ơi.

beem34

Búa Đá
bác lo xa quá em mua ổ ssd hồi giá nó còn đắt đỏ hơn 3 năm nay rồi ! trong quá trình sử dụng em cài trên dưới hơn 10 lần win dow . chép phim và tải games phim là ko thể nào đong đếm hết được ! ổ mình của samsung ổ 120gb hồi xưa mua rất chát nhé ko đươc như bây giờ ổ ssd rẻ quá khủng khiếp rồi

nilt02

Búa Đá
thuườờng trong quá trình sử dụng windows hay tạo ra file rác, hoặc các program update có file tạm trong thư mục C:\Users\XXX\AppData\Local\Temp.
bạn nhấn tổ hợp Windows + E, gõ "%temp%" rồi xóa hết trong đó đi nhé