Hỏi về cắt bad ổ cứng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi về cắt bad ổ cứng

paulscholes0258

Rìu Sắt
máy mình 2 ổ cứng. có 1 ổ Toshiba cũng lâu đời rồi. giờ cài win7 làm win phụ thôi nhưng bị tình trang này. liệu có cách nào khặc phục ko nhỉ.
khi nào mở lên cũng có bảng này hiện ra.
nghe nói cắt bad gì đó nhưng thấy khá lằng nhằng ko biết có ăn thua gì ko ? có bác nào có kinh nghiệm cắt bad ko? thanks mn

secpol

Rìu Chiến Bạc
máy mình 2 ổ cứng. có 1 ổ Toshiba cũng lâu đời rồi. giờ cài win7 làm win phụ thôi nhưng bị tình trang này. liệu có cách nào khặc phục ko nhỉ.
nghe nói cắt bad gì đó nhưng thấy khá lằng nhằng ko biết có ăn thua gì ko ? có bác nào có kinh nghiệm cắt bad ko? thanks mn
Xem phần đính kèm 26823
Bạn cần phải scan bad bằng một số công cụ như Victorya. Ghi chép lại vị trí tương đối lúc scan (tính bằng GB). Cuối cùng là dùng Minitool để resize lại phân vùng qua vị trí bị bad. Nếu bad ở nhiều chỗ thì resize nhiều đoạn khác nhau. Đây là một công việc khá mất time đó bạn.

huuhieu012345

Rìu Sắt
-Bạn nên tháo dây khỏi máy hạn chế thao tác trên ổ để ổ cứng vào nơi an toàn chờ sau dịch mua ổ cứng mới rồi cắm dây backup dữ liệu qua ổ mới. Nên cut (cắt) và paste (dán) file chứ đừng copy file sang ổ mới dễ bị toang lắm. Bước này làm trong usb boot, winpe. Ổ cứng cũ thì bán đồng nát đi.
- Nếu chỉ là ổ đĩa 100% để chạy win thì bỏ luôn đi rồi qua ổ còn lại cắt chừng 50GB tạo thành phân vùng ổ hệ thống rồi cài win vào dùng chống cháy (ý mình là 1 ổ cứng 2 phân vùng ấy).
Dính bad là bất lực rồi không có cách fix đâu. BACKUP HOẶC MẤT TẤT CẢ. Ổ cứng còn hiện file là còn cứu được, đừng thao tác gì trên ổ đó nữa để nhỡ bị dính RAW DISK là mớ dữ liệu 100% bay sạch!

nhquynh13

Búa Gỗ
Bác nên thay hoặc bỏ. Vì một khi đã bad vật lý rồi sẽ rất mau hỏng. Nên mất công thôi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ngày trước tôi có cái HDD Samsung 80GB , chạy trên cái máy RAM2 1GB với CPU penD 925 main có hổ trợ dòng Q, nó BAD cứng sau đó tôi có dùng hiren boot format = cái phần mềm gì KO nhớ tên ,
Format chậm nó chạy gần 5 tiếng đồng mới xong 80GB , sau khi format xong tôi cài win dùng lại gần 8 năm nữa thì nó mới chết hẳn :D

xacphao

Rìu Bạc
Ngày trước tôi có cái HDD Samsung 80GB , chạy trên cái máy RAM2 1GB với CPU penD 925 main có hổ trợ dòng Q, nó BAD cứng sau đó tôi có dùng hiren boot format = cái phần mềm gì KO nhớ tên ,
Format chậm nó chạy gần 5 tiếng đồng mới xong 80GB , sau khi format xong tôi cài win dùng lại gần 8 năm nữa thì nó mới chết hẳn :D
Low level Format.

paulscholes0258

Rìu Sắt
cảm ơn các bác. giờ chắc chỉ để vậy chứa những data ko quan trọng thôi rồi sau thay ổ mới.
chứ cài win vào chạy chậm lắm rồi.
còn win chính thì vẩn ở ổ cứng khác. sắp có win11 rồi.

Doan888888

Búa Gỗ Đôi
HDD Low Level Format Tool món này đúng không bác.
Xem phần đính kèm 26823
Tốt nhất vẫn nên mua ổ mới an toàn bác ạ. K thì làm như bác trên #9, key google phần mềm HDD Low Level Format Tool

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
HDD Low Level Format Tool món này đúng không bác.

Tốt nhất vẫn nên mua ổ mới an toàn bác ạ. K thì làm như bác trên #9, key google phần mềm HDD Low Level Format Tool
Tôi cũng ko nhớ chính xác tên phần mềm , vì thời đó dùng hirenboot chạy trên nền dos qua ổ đĩa CD và chỉ nhớ là format chậm 80GB mất hơn 5 giờ đồng hồ với máy cấu hình yếu 1GB ram và penD 925