Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về cách bỏ chặn từng ứng dụng trên Windows | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về cách bỏ chặn từng ứng dụng trên Windows

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hello các anh!chị VN-ZOOM.
Hiện tại công ty mình đang sử dụng phần mềm kế toán MISA 2019 (máy nhân viên bị hạn chế quyền cài đặt bên ngoài), khi cài xong thì biểu tượng phần mềm có cái khiên, khi mở MISA lên sẽ đòi password để mở ứng dụng (bị UAC của Windows chặn, có thể do Windows nhận nhằm), mình đã thử phân full quyền cho ứng dụng (bao gồm luôn cả cây thư mục cài đặt) nhưng không thể nào mở MISA lên 1 cách bình thường mà không bị chặn được, tạm thời mình đang dùng 1 tiện ích nhỏ để cho MISA chạy theo quyền administrator thì mới mở lên được , nhưng làm cách này thì mỗi lần MISA có cập nhật mình phải vào thao tác lại từ đầu :(

dq6FemQHiECeXtnhLDhyXDKrRMIqzfMWYeJ9o6Sw1qMAd2Aa4GNy5GjgZUrvqSkGwMKcxT41kNHGedsi92EvQ6ezUttSrS1H_dJPuwOJi9-kp3jTfUW8LhWEouJI7gtPCTpHDuMYBFXyru6IAde3ieILiD3jRXCGgIPYcxrJjdDYVd2PImGOUWyiq0EQrdQ3Z5msObVrwkbAJM9yRFQiE4nRSiSjU8KUowIOlJLfx8xkDbSTM0Tywkl_Sxca04b7_A7iHMP78SSVPNx4E25wFWU3V3EPiOfIRdyFzu0by5MRGk4wk4ocur0V1PJPtWR4HRhcn4dfwIrCUlaqX5rAlf9M7g4Oxh3DGIJLYQ6JAZwuSvNi2hYz0B5-3_1YglYf5h57bXkt6B4oCHpja6rACbmMJMeoVm93LLmE1C3bM_wQM8hRak7rDGJybGPplJXkulGZHRaax0g2pd5vW1KUxMmFYifGOcpsneM6zmZRl4KbMYa0firpznyDGaHOjLq7oLdayntA64P0ga4cM0UmCfYTtVxA8Np8mjwA9CjDtd5fTNGGNUFaWVnOib0O90_Q3LYcHS12zHtQu6Hdb5I39Iop1ZwuUzXka1gw8k6IH5EWxrG-9i7jovYPl1oGhyu8J_V9HSEmU2_QqxYdxn__-kahTA72w1g=w359-h275-no
BxSnyKZWlBi7pcVj63cep-6b6g6dKhRJOQmIHgTTsSlfy3lEZXKOZGYshzVDuWdXNWmrPkF3mcwHLXxDXAEsc3Jb38JZRLP1_UbPyOOXptXN5qBBpE9hBtn-ds57aDgMkqaQwPTkaNMxl2B6HzhmP74ooz3rOqIJhwhJ5OUBQT6m1r2wIC_qqExVnV8xTABUDNpTdT-N_hCwDdsG81-BTO3RPiKfAICeV_8btsxdpTfALJmmRNBmVjv9PM_drutau2SFJV7jAHHNalAxqAbz8VM0LAsYsmbUmcW3HUYmYBrLMGo-KW8Bew3uHxQrjYMRZOUx1aNGNSPLqTdJ51fF0YgJuYDkpqxe608en2qLBdCs7Hbv20otdNTsao0b0OkeVVyWpQ8AumdVnPRFYGNo7drz2jsG2gq7GSZCvaoVRPzKWIsPJpLfpflILx7caGt9sCE-Kh377XGPteAdv2UIarnMtF7Bpgz_5xS_L19hhlU3hl4GPnuh8e52o8g_XuwiDiDuKkriiKLULIbdXUD10a7VM6uQKI9WXSyawB-fl8KLIxaP7KDd6zh7AXxKk6dEaKChzmecO4WArSc7aFfgM3RYChLPh1YBEGjgqy1Bzw0dLkiPKXHOMkxzi97Zzdgk78XP9GheIEoqLA2JPo8HRQ5pwj6J6LE=w91-h102-no

Mong các anh/chị ai rành mảng này có thể hướng dẫn giúp mình làm cách nào để bỏ chặn triệt để và mở MISA lên 1 cách bình thường, giống như đang dùng user Administrator vậy đó, mình đã thử allow full trong tường lửa vẫn bị chặn :(.

Chân thành cám ơn các anh/chị.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Máy này đc joint vào domain rồi.
Bạn có user/pass của account admin local ko?

Add cái user dommain của người dùng máy này vào group administrators (cài đặt dc mọi phần mềm) hoặc là gán full quyền (cho user domain máy này) thư mục chứa toàn bộ file cài đặt .

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Máy này đc joint vào domain rồi.
Bạn có user/pass của account admin local ko?

Add cái user dommain của người dùng máy này vào group administrators (cài đặt dc mọi phần mềm) hoặc là gán full quyền (cho user domain máy này) thư mục chứa toàn bộ file cài đặt .

Admin user của nhân viên vào nhóm Administrator thì không được rồi, vì công ty cố tình chặn để nhân viên không cài đặt lung tung, mình đã thử phân full quyền cho thư mục cài đặt và file MISA 2019 luôn vẫn không được, cứ mở lên là lại hiện password :(.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Admin user của nhân viên vào nhóm Administrator thì không được rồi, vì công ty cố tình chặn để nhân viên không cài đặt lung tung, mình đã thử phân full quyền cho thư mục cài đặt và file MISA 2019 luôn vẫn không được, cứ mở lên là lại hiện password :(.
bạn add cái user domain cho full quyền folder cài đặt chưa? phải add user domain đang dùng máy đó mới đc. Set xong thì khởi động lại máy, chưa khởi động lại nó vẫn hỏi pass admin.

Nếu vẫn chưa được thì bạn thử kết hợp với phần mềm RunAsTool xem sao. Phần mềm này sẽ tạo 1 cái shortcut phần mềm trên với quyền chạy admin (bạn chỉ cần nhập mk admin 1 lần khi cài đặt), sau khi chạy dc phần mềm quyền admin thì kết hợp với bước bạn đã gắn full quyền cho folder cài đặt thì mình nghĩ update ko vấn đề gì.

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
bạn add cái user domain cho full quyền folder cài đặt chưa? phải add user domain đang dùng máy đó mới đc. Set xong thì khởi động lại máy, chưa khởi động lại nó vẫn hỏi pass admin.

Nếu vẫn chưa được thì bạn thử kết hợp với phần mềm RunAsTool xem sao. Phần mềm này sẽ tạo 1 cái shortcut phần mềm trên với quyền chạy admin (bạn chỉ cần nhập mk admin 1 lần khi cài đặt), sau khi chạy dc phần mềm quyền admin thì kết hợp với bước bạn đã gắn full quyền cho folder cài đặt thì mình nghĩ update ko vấn đề gì.

Mình đã gán full quyền admin cho toàn bộ cây thư mục cài đặt luôn rồi, khởi động máy đầy đủ cũng không được, hiện tại vẫn đang dùng RunAsTool nhưng mỗi lần có cập nhật thì điểm yếu của tiện ích này là phải thiết lập lại mới chạy được file exe đã thiết lập lúc đầu :(.

Hamano Kaito

Moderator
Chỗ này mình chưa rành lắm, bạn có thể nói sơ qua dc không? thanks.

Trang đó nó ghi sẵn hết rồi, mình ko biết phải giải thích thế nào với bạn luôn đấy
Nếu ko rành về dòng lệnh thì dùng cái này | https://ss64.com/nt/shellrunas.html
ShellRunas | Launch a program under a different user account (typically an Admin level account).
Tạm dịch sơ qua
ShellRunas thực thi 1 chương trình dưới một tài khoản khác (thường sẽ là tài khoảng với quyền cấp admin)

4376

P/s: Các tools này đa số là từ các lập trình viên của microsoft viết ra hết đấy, dùng chính chủ cho nó an toàn.
---------------------------------------------------------------------
Đây là hướng dẫn, bằng tiếng anh nhé. Tools bên trên cũng na ná như dòng lệnh này thôi
Link | https://www.tenforums.com/tutorials/63827-run-different-user-windows-10-a.html

Sửa lần cuối: