Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi: Laptop đời cổ sài Ram nào đây ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi: Laptop đời cổ sài Ram nào đây ạ

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Các bác cho em hỏi con laptop này đang dùng Ram loại nào đây ạ. Em coi thì Laptop có 2 loại L và không L. Tại em ở quê, có con lap dùng Văn phòng nên cũng muốn nâng cấp tí cho nó mạnh thêm.. Em muốn hỏi để đặt mua Online cho chuẩn chứ đem ra tiệm ở đây nó hô giá Cắt cổ quá :( :(
Tiện thể cho em hỏi, em muốn lắp thêm Ram mới cùng Bus nhưng khác hãng, khác dung lượng thì có sao không ạ. Em cảm ơn
Dell Vostro 2421.jpg

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Chắc chiếc này: Laptop Dell Vostro 2421 sử dụng ram DDR3 PC3-12800S Bus 1600 Mhz điện áp ram 1,5V. Có 2 khe cắm ram. Bạn có thể mua 1 chiếc RAM 4GB cùng bus 1600 (loại cho laptop), thêm ổ cứng SSD 128-256 GB có thời gian bảo hành lâu lâu chút là OK.
em thấy điện áp 1.35V, bác xem lại giúp e với ạ :(. Và cái SSD thì mua loại SATA lắp vào chỗ ổ DVD đúng ko ạ,

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
em thấy điện áp 1.35V, bác xem lại giúp e với ạ :(. Và cái SSD thì mua loại SATA lắp vào chỗ ổ DVD đúng ko ạ,
Mình lấy cấu hình chỗ TGDĐ nhưng cái đó không quan trọng. Bạn mua chỗ nào sau khi chọn thì nói với họ thì họ sẽ tư vấn cho bạn chọn cho đúng. Ram ưu tiên đúng bus, nếu đúng hãng với RAM đang dùng thì tốt. Về ổ cứng SSD có thể lắp vào chổ ổ DVD vì ổ này giờ không cần thiết, riêng ổ HDD thì để nguyên lưu dữ liệu.

rkdc131

Rìu Sắt
DDR3L là loại RAM hoạt động ở điện áp thấp tương thích nhiều dòng CPU, còn loại không L điện áp sẽ cao hơn dĩ nhiên. Bạn nên nghe bác Tuấn nói chính xác là chỉ quan tâm bus thế nào thôi, đúng loại đúng hãng là được cho đỡ phức tạp cuộc đời.

Còn nếu bạn thích đồng điện áp thì mình giải thích là thanh RAM trong máy bạn đang là DDR3L chạy 1.35V, bạn cứ mua thêm 1 thanh DDR3L nữa nếu thích nhưng tổng RAM tối đa mà máy này có thể nhận là 8 GB (2 thanh cộng lại hoặc 1 thanh).

Link (ví dụ thôi nha, bạn có thể tự tìm chỗ bán khác) : "https://lagihitech.vn/shop/ram-laptop-hynix-8gb-ddr3l-bus-1600/"

Còn vấn đề SSD thay ổ DVD thì bạn sẽ phải mua Caddy Bay (CB), mà CB có 2 loại là 9,5mm và 12,7mm, mình tra thông số thì khả năng cao máy bạn là 9,5mm nhưng bạn cứ làm theo hướng dẫn link dưới để đo lại cho chính xác. Sau khi đo chính xác thì mua đúng loại, tháo DVD rồi gắn ổ cứng vào CB rồi gắn vào máy.

Link : "https://linhtranggroup.com/huong-dan-phan-biet-caddy-bay-9-5mm-va-12-7mm"

Có nhiều ý kiến cho rằng nên gắn SSD vào khe HDD cũ rồi đổi HDD gắn qua CB, bởi vì có sự khác nhau nhỏ ở cổng gắn HDD (HDD bay) và cổng gắn DVD (sau này sẽ là Caddy Bay) đó là tốc độ truyền tải dữ liệu (HDD bay nhỉnh hơn tí) nhưng tốc độ truy cập dữ liệu thì như nhau. Còn lại gắn kiểu nào cũng được nếu bạn không làm việc thường xuyên với dữ liệu lớn. thì sẽ không thấy sự khác biệt cho lắm.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Kỹ thuật thay SSD và nâng RAM trên LAP không phải là quá khó, nhưng chỉ phù hợp với số rất ít người dùng có khả năng.
Trên 1 số máy việc tháo nắp lưng khá khó khăn và cần có vít đặc biệt.
Xác suất tháo không được, hoặc làm trầy xước, hư lây các linh kiện khác đối với người chưa từng làm là khá cao.
Các linh kiện mua về chưa chắc đã đúng/tương thích tốt với Laptop. Không ngoại trừ có linh kiện mua về dùng không được.

Vậy nên: Đưa Lap ra shop có uy tín y/c họ khảo sát > tư vấn nâng cấp phù hợp có bảo đảm/bảo hành thì hiệu quả hơn tự làm. Giá thì chắc là cao hơn nhưng cũng đáng thôi, tùy bạn so sánh với giá mình khảo sát để chọn lựa shop phù hợp.

Còn nếu vẫn "yêu khoa học" và có khả năng > Thì tự làm cũng có cái thú.
Nên dùng các Tool khác (AIDA, HWiNFO...) để xem thêm chi tiết Thông tin linh kiện.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
ddr3l bus 1k6 nha

Volvo1993

Búa Đá
Lap bạn dùng RAM DDR3 bus 1600. Nhưng Lap lại đang chạy điện áp 1,35V. Bạn Mua RAM khác hãng cũng dc k cùng dung lượng cũng dc, nhưng phải đúng bus. Nhung nên mua cùng hãng, cùng dung lượng sẽ cho hiệu suất tốt nhất. E nghĩ bác mang ra tiệm họ làm cho lẹ đỡ phải suy nghĩ. Ram DDR3 giờ rẻ bèo mà

qminh19

Búa Gỗ Đôi
nâng ram đúng bus, max 2 khe 8gb, thêm ổ SSD Samsung 850 Evo hoặc 860 Evo 256gb giá tầm 1tr200k, nhớ mua loại bảo hành chính hãng Samsung 5 năm, đảm bảo xài tẹt ga không lo máy chậm