Hỏi cách fix lỗi win 10 pro 100% disk? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi cách fix lỗi win 10 pro 100% disk?

Có cách nào fix lỗi 100% disk win 10 pro trên ổ HDD không mọi người. Mình làm hoài không hiệu quả lắm.

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Chắc chỉ đổi qua ssd thôi chủ thớt. Mình cũng có 1 cái laptop cũ gần 10 năm vẫn dùng hdd, nhưng tải hơi chậm, nhất là lúc mới mở máy. Mở task manager thì 100% disk, phải cả chục phút sau nó mới xuống 90% disk, khi ổn định thì chỉ 30-40% disk. Mà giờ update win nó restar cũng chậm khiếp, phải gấp mấy lần ổ ssd của máy khác. Cũng chỉnh tùm lum nhưng sau đó đâu lại vào đấy

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bản pro mới thì tôi chưa thử , còn bản ltsb hay ltcs thì tôi làm rồi , khá ok , nhưng thực sự win10 thì dùng ssd đi , đáng bao tiền đâu , fix n cũng ko khá dc mấy đâu , dùng n vẫn cùi cùi thôi . 1 là ssd 2 là hạ win 7 . cách đây gần 4 năm tôi đã đổi sang ssd rồi , mặc dù lúc đó ssd 120Gb đắt gấp 3 bâ giờ

meebo

Rìu Vàng Đôi
Có cách nào fix lỗi 100% disk win 10 pro trên ổ HDD không mọi người. Mình làm hoài không hiệu quả lắm.
Ổ HDD của bạn là ổ gì, thương hiệu và dung lượng? (kèm số Sê ri có thể tra trong win luôn càng tốt - dễ tra ra thông tin)
Các giải pháp bạn Google ra không cái nào hiệu quả vì ổ cứng chậm sẽ bị hoài.
Tôi có giải pháp cho bạn và việc này cũng cũ xưa rồi.
- Nâng cấp win10 lên ver mới nhất (để tận hưởng trải nghiệm).
- Mua ổ HDD mới có tốc độ tốt hơn là bao hết bệnh (Ví dụ: WD Blue 1Tb, WD Black 1Tb, Seagate IronWolf 1TB).
Full disk xuất hiện trên ổ cứng đời cũ và chậm, Cache nhỏ. Mình xài WD Black 1Tb đó giờ chưa bị full disk lần nào.

Vì sao tôi không đề cập đến SSD ? Bởi vì nó nhanh :D
Windows 10: Ít nhất phải 4Gb RAM và mượt là 6-8Gb RAM (nên là 8Gb RAM).

meebo

Rìu Vàng Đôi
1 câu thần chú mà qua tất cả đời win 10, qua vô số người sử dụng... và niệm câu này luôn có hiệu quả ngày lập tức. Thuốc hay bệnh dứt -> Thay SSD thần thánh.
mà có khi Win10 cấu kết với phe SSD thật chứ chẳng đùa. Win 10 cứ chậm dần chậm dần theo năm tháng đến nổi phải đợi 5 phút+ từ lúc mở lên đến khi có thể làm việc được.

Hamano Kaito

Moderator
mà có khi Win10 cấu kết với phe SSD thật chứ chẳng đùa. Win 10 cứ chậm dần chậm dần theo năm tháng đến nổi phải đợi 5 phút+ từ lúc mở lên đến khi có thể làm việc được.

Cấu kết với phần cứng nếu nói đúng là phải nói về game kìa bạn. Mỗi năm game ra điều cần phần cứng cao hơn để chơi MAX SETTING
Còn Win thì ko cấu kết với ai cả, chỉ vì họ ko thể giải quyết được lỗi thôi. Ngay cả SSD cũng bị tình trạng y chang vậy thôi nhưng thay vì HDD nó báo đỏ đèn thì SSD nó đọc/ghi nhanh quá nên bạn ko để ý thấy
--------
Mà nhắc tới vụ khởi động đợi 5 phút là trước mấy hôm mình phải cài lại Win vì càng update thì càng chậm. Ko hiểu nỗi, máy thậm chí ko cài gì bậy bạ cả...nó cứ chậm dần theo thời gian đấy....Khó hiểu thật

duonglinh2

Rìu Bạc
Ổ HDD của bạn là ổ gì, thương hiệu và dung lượng? (kèm số Sê ri có thể tra trong win luôn càng tốt - dễ tra ra thông tin)
Các giải pháp bạn Google ra không cái nào hiệu quả vì ổ cứng chậm sẽ bị hoài.
Tôi có giải pháp cho bạn và việc này cũng cũ xưa rồi.
- Nâng cấp win10 lên ver mới nhất (để tận hưởng trải nghiệm).
- Mua ổ HDD mới có tốc độ tốt hơn là bao hết bệnh (Ví dụ: WD Blue 1Tb, WD Black 1Tb, Seagate IronWolf 1TB).
Full disk xuất hiện trên ổ cứng đời cũ và chậm, Cache nhỏ. Mình xài WD Black 1Tb đó giờ chưa bị full disk lần nào.

Vì sao tôi không đề cập đến SSD ? Bởi vì nó nhanh :D
Windows 10: Ít nhất phải 4Gb RAM và mượt là 6-8Gb RAM (nên là 8Gb RAM).
theo mình thì chỉ có thay SSD . mình đã từng qua tay tầm vài trăm em máy ổ 500 Gb có 1Tb có 2Tb có . mới cũ đều có . nhưng nó sẽ chậm dần đều theo thời gian , không bị nhiều thì bị ít . tốt nhất cứ SSD

baongocdc

Rìu Vàng
Giờ dùng máy công ty thì phải làm sao bác ) máy mình cài win 7 không được, bị treo luôn, phải dùng win 10, mà nó cũng cổ nên chậm vãi lìn
Công gì thì cũng phục vụ việc làm mà, phải đề xuất lên lãnh đạo thì ng ta mới biết mà thay chứ. Thề máy móc mà tậm tạch quá thớt nên copy dữ liệu ra rồi cho nó banh chè mà thay cái khác

Sugarbear

Gà con
Khuyên bác nên dùng SSD để trải nghiệm tốt hơn, còn vẫn muốn chầy cối ở lại HDD thì chịu khó mở tab process trong task manager tìm thằng nào ăn hdd nhất và diệt thôi. Mà SSD cũng chưa chắc đã thoát bệnh này vì em dính 2 lần trên 2 con máy rồi và kết quả vẫn phải cài lại win

quadensatgai

Rìu Sắt
Công gì thì cũng phục vụ việc làm mà, phải đề xuất lên lãnh đạo thì ng ta mới biết mà thay chứ. Thề máy móc mà tậm tạch quá thớt nên copy dữ liệu ra rồi cho nó banh chè mà thay cái khác
không phải cái gì đề xuất cũng được, lãnh đạo chỉ biết là nó còn chạy được thôi, chỉ là nó chạy chậm thôi chứ không phải không làm được

MinhGiang

Rìu Vàng
Ssd 240gb giờ chỉ khoảng 600k, 129gb tầm 359-400k nên đổi sang ssd cho nó nhanh

truongxd54

Búa Đá
có chỉnh cũng ko được lâu dài đâu, sau lại bị, chuyển sang ổ SSD là hết, giờ giá ổ SSD cũng rẻ mà bạn