Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi cách convert file sang mp4 theo chuẩn FHD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi cách convert file sang mp4 theo chuẩn FHD

giahuyck

Rìu Sắt
Các bác cho em hỏi tí về cách convet file sang mp4 FHD với ạ. Em có 1 file dạng WMV có thông số như hình ở dưới

Em muốn coi phim dễ hơn nên em có xài soft HD Video Converter Factory Pro để convet sang mp4.
Lần thứ 1 e thử chọn convert theo default setting của soft (Mp4 1080p) rồi convet thì file xuất ra em thấy Total birate của Video bị giảm đi ko còn là 6000kbps và Bit rate của Audio cũng bị giảm.
Đến lần thứ 2 thì e chọn advand settings cho video và set thông số giống như file gốc rồi convert thì thấy file xuất ra thông số bitrate của video không chênh lệch nhiều lắm với file gốc. Nhưng nó bị 1 vấn đề là lúc xem video thì cứ tầm khoảng 10s bị đứng khung hình nhẹ 1 lần. Với lần 1 thì em thấy không bị vấn đề này. Không biết có phải do em chỉnh sai thông số không hay là do phần mềm convert nữa. Nên có bác nào rành về vụ này thì chỉ giúp em cách chỉnh với hoặc giới thiệu soft khác giúp em với ạ. Em cám ơn nhiều.

Sửa lần cuối:

giahuyck

Rìu Sắt
Thanks bác @@sec0 nhiều ạ. Phần mềm bác đưa em thấy convert ok rồi ạ.
Em mới phát hiện ra vấn đề của vụ giật khung hình. Em coi bằng soft MPC-HC (Media Player Classic) thì cả file gốc và file convert đều bị như vậy. Nhưng chỉ riêng 2 file đó là bị còn những file khác thì xem vẫn ok. Em có thử xem 2 file đó bằng soft Movie & TV và PotPlayer thì cả 2 file xem vẫn bình thường không bị hiện tượng giật khung hình. Nên em thấy hơi khó hiểu chỗ này.

Sửa lần cuối:

Yellow101

Gà con
Bạn có thể thử các phương pháp tại đây để chuyển đổi wmv sang mp4. Nó thực sự hữu ích khi tôi cần chuyển đổi định dạng video.
https://www.reneelab.com/wmv-file.html#f

giahuyck

Rìu Sắt
2 chuẩn nén khác nhau thì thông số phải khác nhau rồi
Đúng rồi bác nhưng mà em thấy có nhiều soft convert nếu xài kiểu auto hoặc chỉnh setting rồi thì chất lượng quality giảm nhiều lắm ạ. Còn phần mềm bác sec0 đưa em thấy quality của file convert ra khá là tương đồng nhau.