Nhờ tư vấn - Hỏi cách chặn quảng cáo bằng dns ngay trên router | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Hỏi cách chặn quảng cáo bằng dns ngay trên router

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Chào các bác,
Nhà em cũng dùng modern wifi HG8145V5-20 (huawei) của nhà mạng Viettel, cũng đôi băng tần 2.4Ghz và 5Ghz.
cái 5ghz thì em dùng điện thoại, hay banking nên thôi, còn cái 2.4ghz chỉ bắt tivi xem nên muốn chặn quảng cáo ngay từ router thì có được không?
Nếu có thì các bác hướng dẫn giúp em với.
Thanks

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Add thêm DNS chặn quảng cáo vào Primary với Secondary DNS Server là được bạn.
DNS của Adguard :
94.140.14.14
94.140.15.15

Xài DNS thì ko chặn hoàn toàn quảng cáo được đâu, xài Youtube trên TV thì vẫn bị quảng cáo à
thế à bác. cái em cần là chặn đồng chí tivi thôi, ko chặn được thì give up vậy :D thanks bác
à, nhưng em thấy có cả domain chặn web người lớn của CleanBrowsing - 185.228.168.168 nữa.
Vậy nếu em thêm dns thì có chỉ thêm cho cái 2.4ghz được ko bác?
Vì cái 5ghz em dùng điện thoại,laptop giao dịch banking nhiều, ko muốn cũng phải qua dns của một bên khác.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Chặn quảng cáo thông qua DNS nó hạn chế lắm bạn. Thông qua DNS nó chỉ lọc Domain là chính chứ các phần tử thì nó ko chặn được
Vâng, thanks bác. Nhưng nếu chỉ muốn thêm dns cho 1 cái 2,4ghz thì có được ko bác ơi?
hay là thêm dns là thêm cho cả 2 cái (2.4 và 5ghz) luôn?

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Khả năng là khó bạn ạ, tivi thì bạn nên dùng youtube premium là lựa chọn tốt và linh hoạt nhất.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Khả năng là khó bạn ạ, tivi thì bạn nên dùng youtube premium là lựa chọn tốt và linh hoạt nhất.
Vâng, bây giờ bỏ qua vụ chặn quảng cáo bằng dns.
Giờ nếu em muốn chặn nội dung người lớn bằng dns bên ngoài cho băng tần 2,4ghz được ko bác?
5ghz dùng dns mặc định của nhà mạng thôi. được ko bác?

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vâng, bây giờ bỏ qua vụ chặn quảng cáo bằng dns.
Giờ nếu em muốn chặn nội dung người lớn bằng dns bên ngoài cho băng tần 2,4ghz được ko bác?
5ghz dùng dns mặc định của nhà mạng thôi. được ko bác?
Mình không biết về vấn đề bạn đăng thắc mắc rồi, chờ bạn nào rành hỗ trợ bạn nhé.

nkoc6a15

Rìu Sắt
thế à bác. cái em cần là chặn đồng chí tivi thôi, ko chặn được thì give up vậy :D thanks bác
à, nhưng em thấy có cả domain chặn web người lớn của CleanBrowsing - 185.228.168.168 nữa.
Vậy nếu em thêm dns thì có chỉ thêm cho cái 2.4ghz được ko bác?
Vì cái 5ghz em dùng điện thoại,laptop giao dịch banking nhiều, ko muốn cũng phải qua dns của một bên khác.

Muốn không qua bên khác thì bạn tự build pihole hoặc adguard home. Còn muốn tự quản lí thì dùng nextdns (mình đang dùng)

Hamano Kaito

Moderator
Vâng, thanks bác. Nhưng nếu chỉ muốn thêm dns cho 1 cái 2,4ghz thì có được ko bác ơi?
hay là thêm dns là thêm cho cả 2 cái (2.4 và 5ghz) luôn?
Mặc định khi bạn duyệt mạng isp thì đã thông qua DNS rồi. Nếu bạn tùy chỉnh thì sẽ là DNS thứ 3
Bạn chỉ cần add 1 cái là đủ (cái ở đây là modem hoặc râu tơ)

never333

Gà con
Bạn đang dùng router gì?

Nếu router bạn cho phép chạy DHCP riêng cho mỗi SSID thì bạn chỉ cần thêm DNS Family Protect của Cloudflare hoặc của Adguard vào phần DNS của mỗi DHCP server là được.

Cloudflare:
Adguard:

Mình đang dùng 2 DNS trên, chặn nội dung người lớn khá tốt, Adguard chặn được thêm vài nội dung trong youtube.

Sửa lần cuối:

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Bạn đang dùng router gì?

Nếu router bạn cho phép chạy DHCP riêng cho mỗi SSID thì bạn chỉ cần thêm DNS Family Protect của Cloudflare hoặc của Adguard vào phần DNS của mỗi DHCP server là được.

Cloudflare:

Adguard:

Mình đang dùng 2 DNS trên, chặn nội dung người lớn khá tốt, Adguard chặn được thêm vài nội dung trong youtube.
tks bác. Sau em quyết định là cắm dây lan vào tivi, chỉnh dns vào riêng TV, không ảnh hưởng đến router bác ạ.