This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi các anh về SSD khi hỏng phân vùng

hunghanh09

Gà con
Các a cho e hỏi ví dụ 1 SSD chia làm 2 phân vùng D và G chẳng hạn, ổ D thì ghi xóa dữ liệu liên tục, ổ G thì chỉ lưu dữ liệu thôi thì khi ổ D ghi xóa nhiều và bị về trạng thái chỉ đọc thì ổ G có bị về trạng thái đó giống ổ D không ạ? E tìm mãi mà không thấy, mong các anh giải đáp hộ ạ.

congdongnet

Búa Đá Đôi
Làm gì có chuyện ghi nhiều thì ổ cứng sẽ tự chuyển sang trạng thái chỉ ghi bao giờ?

Chắc lại cài tầm bậy gì rồi.

oViTo

Búa Gỗ
SSD có nhiều chip nhớ bạn nhé, nó ko chết toàn bộ đâu
Về cơ bản phân vùng lưu dữ liệu của bạn ko bị ảnh hưởng

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình chỉ thấy ssd hết write sẽ chỉ read thôi chứ chắc ko có khái niệm write theo từng phân vùng , nếu loại trừ trường hợp khóa write bằng phần mềm hay phân quyền thì D kết thúc write thì coi như cả ổ đi cùng

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
lần đâu tiên nghe vụ chia ssd, mua cái samsung 256 hay 500gb còn méo có tiền mua, hix

Note7

Búa Đá
Các bác cho e hỏi ké với nếu SSD ghi hết TBW thì nó có chết luôn k? Và nếu SSD chết liệu có cứu được dữ liệu như HDD k? E cảm ơn ạ!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Các bác cho e hỏi ké với nếu SSD ghi hết TBW thì nó có chết luôn k? Và nếu SSD chết liệu có cứu được dữ liệu như HDD k? E cảm ơn ạ!
tạm thời có thể nó sẽ ko chết luôn , vẫn còn kịp cho bạn copy nhưng tỉ lệ file bị lỗi ko thể đọc sẽ có .
Nếu SSD bị lỗi ko liên quan tới tbw , và bộ nhớ flash ko bị chết thì có thể khôi phục dc dữ liệu khi có thiết bị chuyên dụng và ng có chuyên môn . Còn chết nand flash thì ném ra thùng rác nha bạn

Note7

Búa Đá
Chắc phải có thiết bị chuyên dụng gì cứu bác nhỉ? E thấy máy tính đời mới bây giờ toàn ổ SSD thôi à

hunghanh09

Gà con
Làm gì có chuyện ghi nhiều thì ổ cứng sẽ tự chuyển sang trạng thái chỉ ghi bao giờ?

Chắc lại cài tầm bậy gì rồi.
Thì ý là nó ghi nhiều rồi đến lúc sang chế độ read-only đó a. chứ e có nói là sang chế độ chỉ ghi đâu

khue57

Búa Gỗ Đôi
Về nguyên tắc Ổ SSD là các ô nhớ kiểu tích điện như tụ điện (tụ MOS) chỉ hoạt động tốt sau một số lần sả nạp nhất định trên lớp SiO2 về sau sẽ bị trơ không còn sả nạp được nữa.Vì thế trên cùng một ổ SSD mà bạn chuyên lưu trữ dữ liệu thì số lần ghi-xóa( nạp-sả) sẽ ít hơn phần chứa hệ điều hành nên sẽ ít già hóa (ít hỏng hơn)

Sửa lần cuối:

khue57

Búa Gỗ Đôi
Về nguyên tắc các bạn biết khi ghi ổ đĩa SSD giống như nạp điện cho tụ điện mà một bản cực là chất điện môi SiO2 đối diện, do là chất điện môi không như chất dẫn điện nên chỉ sau một thời gian nạp -phóng thì tụ điện không còn khả năng nạp phóng nữa;khi đó ô nhớ sẽ hỏng.khác với mach nhớ Flash ROM chỉ ghi sau đó chỉ đọc lấy thông tin ( như mach BIOS) thì thời gian tồn tại rất lâu mấy chục năm không mát dữ liệu.Còn chuyện ổ SSD có cắt được Bad secter hay không thì mình không tìm hiểu.

jackriper

Gà con
Tính chơi cho vui nha , 1 ssd có thương hiệu đàng hoàng thuộc loại bình dân trên thị trường có tbw tầm 70TB=70,000GB , nếu mỗi ngày bạn ghi liên tục 20GB thì phải mất 3500 ngày ~ 10 năm , bạn làm gì mỗi ngày ghi đến 20g dữ liệu nếu là người dùng bình thường . Đây chỉ là vd cho 1 ssd bình dân , ssd xin số TBW cao hơn rất nhiều .

Số tbw này chỉ là căn cứ bảo hành của hãng , chứ khổng phải là dùng hết lượng TBW này thì ssd hư , dù có chia bao nhiêu pảrtition thì tổng số lượng ghi vẫn tính gộp chung hết ( TBW -total bytes writen )

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Ổ của mình ssd 480GB, 3080 TBW, vậy khoảng bao lâu mới hư bạn?

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Lo xài đi mấy ku, đồ điện tử làm sao biết nó hỏng lúc nào. Ngồi đó mà lo xa.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Ổ của mình ssd 480GB, 3080 TBW, vậy khoảng bao lâu mới hư bạn?

Theo thông tin từ Google thì bạn có thể ghi dữ liệu vào SSD với dung lượng 3,080TB trước khi thay ổ khác.

Dung lượng lưu trữ 1 ngày = 3,080TB / (Số năm bảo hành * 365 ngày) = sẽ ra dung lượng lưu trữ tối đa trong ngày.

=> VD bảo hành 5 năm: 3,080/(5*365) = 1.7TB/ngày = 1,700GB/ngày

Còn việc bao lâu mới hư thì do cách xài máy và lưu trữ nhiều hơn dung lượng cho phép trong ngày thì sẽ mau hư.