Học sinh Trung Quốc đòi đánh sập ứng dụng học online vì phá hỏng “kì nghỉ dài hạn tuyệt vời của họ”

adapham86
Trước tình hình dịch viêm phổi cấp do virus corona COVID-19 đang diễn ra rất nghiêm trọng tại Trung Quốc , Bộ Giáo dục nước này đã ra thông báo khuyến khích các trường học tiến hành các phương pháp dạy học online (trực tuyến) cho học sinh. Một trong những ứng dụng được họ sử dụng nhiều là App DingTalk/ Ứng dụng này rất phổ biến tại Trung Quốc , với hàng chục triệu học sinh và giáo viên tham gia học online. Ứng dụng liên tục được cập nhật kiến thức, bài giảng cũng như bài tập về nhà để học sinh có thể học từ xa.

Screenshot_2020-03-09-Speedtest-by-Ookla---ng-dng-tren-Google-Play.png

Ding Talk trên Google store
Theo thông tin trong báo cáo của The London Review of Books cho biết: “Bằng một cách nào đó, các học sinh ở Vũ Hán đã tìm ra cơ chế để đánh sập DingTalk: Chỉ cần có lượng người dùng nhất định đánh giá 1 sao là lập tức ứng dụng này sẽ bị gỡ bỏ khỏi App Store. Và thế là, đã có khoảng hàng chục nghìn đánh giá tiêu cực liên tiếp được đăng tải, khiến cho DingTalk đang ngời ngời trên đỉnh vinh quang với 4,9 sao (trung bình) tụt xuống mức chỉ còn 1,4 sao chỉ sau 1 đêm. Đại diện nhà phát hành DingTalk thậm chí còn đã phải viết tâm thư van nài trên mạng xã hội: “Ứng dụng này mới tồn tại được 5 năm ngắn ngủi thôi, xin mọi người đừng “giết chết” nó như vậy ạ”.

Đánh giá 1 sao trên App store
Theo thống kê của App Annie, chỉ tính riêng trong ngày 11/2, DingTalk đã nhận được 15.000 đánh giá 1 sao và chỉ khoảng 2.000 đánh giá 5 sao mà thôi. Trong số những bài đánh giá tiêu cực trên App Store, học sinh tại Vũ Hán đa số đều cho rằng DingTalk đang phá hỏng “kì nghỉ dài hạn tuyệt vời của họ”, bằng cách giao bài tập về nhà mỗi ngày.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trả lời

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
Nhưng nhìn chung mà nói quá khứ của bạn không phải là hiện tại của những đứa trẻ rate 1 sao ở trên, hiện tại của bạn hay ai đó cũng không phải là tương lai của những đứa trẻ trên có phải không?
bạn ah , quá khứ của mình ko phải là của mấy đứa trẻ ở trên nhg lười học thì luật nhân quả như nhau . Các bạn lười học luôn nghĩ lớn lên đều thành công thì nhầm to, nếu ko có bố mẹ đỡ đầu thì còn lâu mới khá dc . Như thằng bạn cấp 2 mình nó ko học đh cđ gì , nhà bố nó tỷ phú học cấp 3 xong làm phó giám đốc cty logistic luôn , còn 1 thằng học ở thời đh khoa kinh tế vtb học mỗi môn tiếng anh còn lại nó mua bằng vs hiệu trưởng để lo đi làm phó giám đốc cty bất động sản của bố nó . Nói thật mình hồi trẻ cũng như các bạn đều muốn học ít chơi nhiều giờ cầm bằng kinh tế vtb xin việc làm chả đâu vào đâu học thêm trung cấp y đa khoa vs cao đẳng điều dưỡng để xin vào ngành y học xong cũng gần 30t , cuối cùng lại phụ thuộc vào chỗ quen biết bố mẹ chứ vào kcn giờ bằng kinh tế , cao đẳng , kế toán toàn làm công nhân thôi mà lương bèo . Thời buổi cái gì cũng đắt thu nhập thấp ko lo cho dc bố mẹ bệnh tật , em trai đi học trên HN cái gì cũng phải cần tiền . Bản thân ko nỗ lực hồi trẻ , bố mẹ cảnh cáo nhg ko nghe lời , lớn rồi đi làm mới biết , mưa lâu thì thấm dần , giờ các cụ chửi cho "con ko nghe lời cha mẹ trăm đường con hư" . Làm bố mẹ ko đôn đốc con cái đến lúc khó khăn nó lại quay ra trách móc bố mẹ mà ko ngẫm lại đến mình "tiên trách kỉ hậu trách nhân" . Bây giờ các bạn trẻ chịu khó học hành thì khổ trước sướng sau chứ mà sống thoải mái giờ đến 1 giai đoạn nào đó như bố mẹ già cần chữa bệnh tốn kém hay bản thân đổ bệnh thì ai lo cho bố mẹ các bạn hay bản thân các bạn . Mình đã từng làm từ công nhân cho đến nhân viên nên mới thấy nỗi niềm của anh em công nhân cực nhọc ntn , còn nhân viên thì lớp trước thì toàn thờ ơ ko dạy việc đấu đá đố kị lẫn nhau , cơm bưng nước rót chúng nó mới tươi tỉnh . Đây là những thứ mình đã trải qua đến 1 thời điểm nào đó các bạn sẽ thấy lời mình khuyên không sai , bố mẹ còn kiếm tiền còn khỏe mình còn thoải mái , đến lúc như ông bà vd như bị bệnh thoát vị đĩa đệm thay đĩa đêm trên bệnh viện K hết hơn 100tr phẫu thuật thay đĩa đệm mới như cô hàng xóm mình làm giáo viên có điều kiện do dạy thêm tối học sinh mới chữa được bệnh và cũng may là chữa khỏi chứ bình thường về bệnh cơ xương khớp như thoái hóa đốt cột sống hay phồng đĩa đệm , xẹp đĩa đệm tỷ lệ phẫu thuật bị liệt rất cao chưa kể ko phẫu thuật hay điều trị họ không đứng thẳng được mà phải bò lết chứ ngồi xe lăn cũng không được . Đấy là ngta còn có tiền chứ ko có tiền thì chữa bệnh làm sao nên các doanh nhân tỷ phú ngta luôn khuyên giới trẻ phải học hành tốt , nỗ lực với bản thân mình thì mới thành công . Cái đấy ai cũng biết nhg để thực hiện đc thì rất ít vì ai cũng chỉ muốn sống thoải mái cho mình đến lúc bố mẹ trở bệnh thì ko lo được.

Hamano Kaito

Moderator
@domanhhp | Người ta bàn vô, ông thì bàn ra ! Mình ko biết bạn có ý gì mà ghi dài dòng lưa thưa lớt thớt. Bớt và tém lại giùm cái ông ơi cho đời nó sáng sủa !
Bàn tới bàn lui, bạn tui, bạn tui và bạn.............n tui............i. Mỗi con người và mỗi cuộc đời điều có con số mỗi con số điều ko giống nhau....Ai làm gì kệ người đó, bạn ko có quyền khét nét họ. Bạn chỉ có quyền khét nét họ khi và chỉ khi bạn là gì đó của họ. Còn hiện tại và tương lai bạn lo cho bạn trước đi
Mình đọc bình luận của bạn mà phát chán đấy....chả có chủ đích gì ?? Chỉ toàn là châm bím người khác. Moi móc cái ko cần thiết ra để đè đầu cho cái ý là mình đúng.
--------------
Vui lòng tạm dừng ở đây.....cứ nói vầy càn đi xa lại thành ra càn cãi lộn. Mà cãi lộn thì sẽ có chửi lộn và chửi lộn thì sẽ có chửi thề mà chửi thề thì ko tốt đâu ! {tire}

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
@domanhhp | Người ta bàn vô, ông thì bàn ra ! Mình ko biết bạn có ý gì mà ghi dài dòng lưa thưa lớt thớt. Bớt và tém lại giùm cái ông ơi cho đời nó sáng sủa !
Bàn tới bàn lui, bạn tui, bạn tui và bạn.............n tui............i. Mỗi con người và mỗi cuộc đời điều có con số mỗi con số điều ko giống nhau....Ai làm gì kệ người đó, bạn ko có quyền khét nét họ. Bạn chỉ có quyền khét nét họ khi và chỉ khi bạn là gì đó của họ. Còn hiện tại và tương lai bạn lo cho bạn trước đi
Mình đọc bình luận của bạn mà phát chán đấy....chả có chủ đích gì ?? Chỉ toàn là châm bím người khác. Moi móc cái ko cần thiết ra để đè đầu cho cái ý là mình đúng.
--------------
Vui lòng tạm dừng ở đây.....cứ nói vầy càn đi xa lại thành ra càn cãi lộn. Mà cãi lộn thì sẽ có chửi lộn và chửi lộn thì sẽ có chửi thề mà chửi thề thì ko tốt đâu ! {tire}
vậy là bạn ko chịu đọc , vậy bây giờ con cái trong mùa dịch cần học để có kiến thức , giờ các em hs phá hoại cái app bị gỡ khỏi google khiến người cần học ngừng học vậy là làm ảnh hưởng đến người khác . Vậy theo bạn có nên đánh giá hành vi như vậy là tốt ko? Bạn có học môn pháp luật ko , thầy dạy luật nói ntn , ntn là vi phạm PL . Ko phải là anh giết người hiếp dâm bán ma túy v.v... là anh phạm pháp mà anh thực hiện những hành vi đó làm ảnh hưởng đến người khác thì anh phạm tội hay trong lớp anh nói chuyện thì thầy giáo mời ra khỏi lớp vì anh đang làm ảnh hưởng đến quyền học của người khác . Đây là hành vi ảnh hưởng đến quyền học của người khác , ảnh hưởng đến tập thể và tương lai của chính họ . Vậy những người có con cái muốn học phải ngừng học vì những con người như này chả nhẽ ko lên án ngồi hùa theo đám này . Thà trên lớp nó lười học chả ảnh hưởng đến ai thì mặc kệ nó nhg đây là vấn đề tập thể cần phải chỉnh sửa cho các em chứ ko thể cổ súy theo chưa kể còn công sức nhà phát triển làm app , ko là tiền thì còn là gì , ích kỉ làm liên lụy người khác ko đáng tung hô.

Hamano Kaito

Moderator
@domanhhp | Để tôi nói cho bạn biết, cái App đó là bên trung quốc ko phải của VN. Xin bạn bớt giùm....
Bạn ko là gì của họ, cho dù họ ngu si hay là giỏi gian gì thì bạn ko phải là cuộc đời của họ. Bạn ko thể nói như vậy. Bạn cứ lôi 1 cái ý nói đi nói lại nhiều lần ko thấy chán à !
Tôi đây chán lắm rồi đấy, khi bạn "xổ" những lời bình luận thì hãy để ONG nó bu vào. Chứ đừng "xổ" bình luận để RUỒI nó bu vào chứ bạn.
--------------
Mình hồi đó học chỉ có cuốn ĐẠO DỨC <= Đạo đức để làm người, để hiểu những việc mình đã làm sai hay đúng,.... <=== chứ ko có soi mói như ai kia....
Câu bình luận bên trên của bạn nó cứ sau sau ấy. Tự nhiên lôi pháp luật vào làm gì???
Bạn nên biết nghỉ học chứ ko hề nghỉ tiếp thu nha bạn. Cho dù bạn ở trong hoàn cảnh nào, thì tiếp thu (kiến thức) nó sẽ vẫn tiếp diễn. Có thể là từ gia đình, xã hội,.... Còn người khi sinh ra đã ko có gì, rồi từ từ tiếp thu mới có nền tảng riêng + với tính cách sẽ tạo ra 1 con người.

P/s: Nói chốt lại là khi nào hết dịch bệnh thì lúc đó sẽ đi học lại, có chết ai đâu ?? Muộn 1 năm hay 2 năm vẫn OK.

andinh2601

Gà con
Ở lại lớp {big_smile} {ah}

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
@domanhhp | Để tôi nói cho bạn biết, cái App đó là bên trung quốc ko phải của VN. Xin bạn bớt giùm....
Bạn ko là gì của họ, cho dù họ ngu si hay là giỏi gian gì thì bạn ko phải là cuộc đời của họ. Bạn ko thể nói như vậy. Bạn cứ lôi 1 cái ý nói đi nói lại nhiều lần ko thấy chán à !
Tôi đây chán lắm rồi đấy, khi bạn "xổ" những lời bình luận thì hãy để ONG nó bu vào. Chứ đừng "xổ" bình luận để RUỒI nó bu vào chứ bạn.
--------------
Mình hồi đó học chỉ có cuốn ĐẠO DỨC <= Đạo đức để làm người, để hiểu những việc mình đã làm sai hay đúng,.... <=== chứ ko có soi mói như ai kia....
Câu bình luận bên trên của bạn nó cứ sau sau ấy. Tự nhiên lôi pháp luật vào làm gì???
Bạn nên biết nghỉ học chứ ko hề nghỉ tiếp thu nha bạn. Cho dù bạn ở trong hoàn cảnh nào, thì tiếp thu (kiến thức) nó sẽ vẫn tiếp diễn. Có thể là từ gia đình, xã hội,.... Còn người khi sinh ra đã ko có gì, rồi từ từ tiếp thu mới có nền tảng riêng + với tính cách sẽ tạo ra 1 con người.

P/s: Nói chốt lại là khi nào hết dịch bệnh thì lúc đó sẽ đi học lại, có chết ai đâu ?? Muộn 1 năm hay 2 năm vẫn OK.
bạn ah đó là mình lấy dẫn chứng cho mọi người hiểu thôi , bạn ko muốn đọc thì kệ bạn . Mình chả soi mói ai chỉ là khuyên con trẻ đừng phá hoại tương lai của chính mình . Học muộn 1 2 năm ko chết người nhg tương lai sự nghiệp thì muộn 1 2 năm là sẽ đi chậm hơn rất nhiều người . Những lúc học tranh thủ như này thì nó đã tiết kiệm dc 1 2 năm tuổi trẻ mài đèn sách rồi , thời gian là ko thể lấy lại được . Còn mình lấy luật là dẫn chứng về vấn đề làm liên lụy đến tập thể những người xung quanh , nếu bạn cảm thấy làm như những đứa trẻ kia ko ảnh hưởng gì thì cứ khuyên con cái làm . Còn cái app kia dù ở TQ hay vn nếu bất kì đứa trẻ nào biết dc học đòi bên TQ phá hoại app của vn thì theo bạn tính sao . Nước đến chân mới nhảy , ngta có câu phòng bệnh hơn chữa bệnh chờ nó đánh giá 1 sao hết app vn thì thiệt hại kinh tế và người liên quan ntn.

Hamano Kaito

Moderator
@domanhhp | hết cái để nói giờ lại lôi TQ đánh app của VN. Mình hết nói nỗi với CHA NỘI này rồi......
Người thì bé tí, mà suy nghĩ cứ như là bật thánh nhân {rofl}{rofl}{rofl}
Ở lại topic này mà tự kỷ 1 mình đi nha BA BA.............{EMO_022}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn ko thể điều khiển được các suy nghĩ của hết tất cả mọi người được đâu , 1 khi ai đó nghĩ rằng "TÔI ĐÚNG " Thì bạn co nói gì họ cũng cho rằng họ đúng .
Giống như cmt này của tôi và nhiều người khác đang nói về bạn THÌ bạn vẫn cho là "BẠN ĐÚNG "
Do đó tất cả , hết thảy , tất tần tật các cá thể trên toàn trái đất này ai cũng vậy cứ cho CÁI CỦA TÔI là đúng dù bạn có nói gì thì TÔI VẪN ĐÚNG
{rofl} {rofl} {rofl}

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
@domanhhp | hết cái để nói giờ lại lôi TQ đánh app của VN. Mình hết nói nỗi với CHA NỘI này rồi......
Người thì bé tí, mà suy nghĩ cứ như là bật thánh nhân {rofl}{rofl}{rofl}
Ở lại topic này mà tự kỷ 1 mình đi nha BA BA.............{EMO_022}
nếu nhà bạn giàu thì bạn có thể nghỉ 1 2 năm học đề rồi học bù nhg đối với nhà khó khăn với suy nghĩ nghỉ 1 2 năm như bạn thì đó là nỗi lo tài chính , cháu mình nó học lớp 9 thấy bố mẹ nó khó khăn , đi làm giờ hàng ko xuất khẩu ko đi TQ được đến cty ko có việc để làm, giờ nó muốn tranh thủ kì nghỉ để xin đi làm thời vụ phụ giúp bố mẹ , người như thế mới đáng noi gương còn bạn thì xổ toẹt 1 câu nghỉ 1 2 năm vẫn OK , chắc nhà bạn giàu lắm . Học đạo đức thì chả có ý nghĩa gì quan trọng là hành động đạo đức , ai mà phải chả học đạo đức nhg thực hiện hành vi đạo đức hay không thì nó là 1 trời 1 vực , đạo đức phải ngta thấy hành vi như từ thiện giúp đỡ người khó khăn v.v...chứ nói mồm tôi học đạo đức vậy tôi là người có đạo đức , ít ỏi vậy thôi mà đã tự vỗ ngực rồi mà cũng kể lể .