Help: Ổ C bị chia thành nhiều ổ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Help: Ổ C bị chia thành nhiều ổ

BlackBolt

Gà con
Sau 1 thời gian cố gắng để tăng dung lượng ổ C thì bây giờ em đã làm cho nó chia ra thành nhiều ổ và không thể gộp lại được. Đã tải Minitool Partition và làm theo hướng dẫn nhưng không được. Xin cao nhân hướng dẫn giúp em với ạ :(

Attachments

• O DIA C.png
    O DIA C.png
    96.1 KB · Lượt xem: 42,886

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
Em gộp ổ đĩa xong bị lỗi này luôn rồi mn ơi :(
Bạn gộp như thế nào vậy, chụp ảnh gửi mọi người xem thử ,và setup trong BIOS của bạn có ưu tiên khởi động phân vùng UEFI chứ?

BlackBolt

Gà con
Bạn gộp như thế nào vậy, chụp ảnh gửi mọi người xem thử ,và setup trong BIOS của bạn có ưu tiên khởi động phân vùng UEFI chứ?
Mình convert Disk 1 sang basic thành công rồi. Sau đó, gộp tất cả ổ trong Disk 1. Restart thì bị lỗi như trên :(

Attachments

148.8 KB · Lượt xem: 19

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Vậy bây giờ mình phải làm gì hả bác
Run minitool ở môi trường winpe sau đó recovery partition , khôi phục lại phân vùng system EFI 99MB đó sau có thể vào win được
Hoặc thử dùng tính năng fix boot của macrium ở winpe
========
các thao tác có thể tìm hiểu trên youtube

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
giờ đơn giản và ít tốn kém nhất là alo thợ gần nhà tới cài lại máy đi :). Bài học đầu tiên máy là máy đang chạy ngon thì để y vậy.

BlackBolt

Gà con
Run minitool ở môi trường winpe sau đó recovery partition , khôi phục lại phân vùng system EFI 99MB đó sau có thể vào win được
Hoặc thử dùng tính năng fix boot của macrium ở winpe
========
các thao tác có thể tìm hiểu trên youtube
Mình mày mò theo hướng dẫn của bác, nhưng bị lỗi khi bật Minitool ở môi trường Winpe. "Only registered version can be run in Windows PE envirionment" . Bác hướng dẫn giúp mình khắc phục với

P/s: mình sử dụng USB BOOT để vào môi trường Winpe

Attachments

99.5 KB · Lượt xem: 9

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình mày mò theo hướng dẫn của bác, nhưng bị lỗi khi bật Minitool ở môi trường Winpe. "Only registered version can be run in Windows PE envirionment" . Bác hướng dẫn giúp mình khắc phục với

P/s: mình sử dụng USB BOOT
Bạn không rành thì dùng USB BOOT nào có Ultraview hay TeamViewer ... rồi nhờ bác nào rành vào làm cho. Cái này không nên thử nữa (Thêm một lần sai nữa là khả năng khôi phục sẽ giảm đi nhiều đấy)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

P/s: mình sử dụng USB BOOT để vào môi trường Winpe
Bạn tạo usb boot của winpe hay là mini tool pe . Nếu là dùng mini tool PE thì bạn tạo lại 1 usb khác với bộ cứu hộ của các bạn post ở rum
Ví như MC-boot , anhdv boot , NHV- boot v.v.. chọn 1 trong những bản boot cứu đó thì các ứng dụng đã reg sẵn rồi

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
lên ổ 256 hoăc 512 đi bác! Win10 64bit thì 128 sao đủ?
Mình không hiểu cấp độ Rìu Vàng như bạn lại tư vấn lạ lùng như vậy. Người ta đã không biết thì mới hỏi, nên cần trả lời đúng trọng tâm vấn đề. Bạn @BlackBolt không đưa thông tin gì về công việc, phần mềm đã cài, nhu cầu của bạn ấy thì làm sao mà tư vấn như bạn. Ổ C cài Windows 10 với người bình thường, không dùng thiết kế đồ họa, Games thủ,... thì có thể để từ 80-120GB là thoải mái.
Sau 1 thời gian cố gắng để tăng dung lượng ổ C thì bây giờ em đã làm cho nó chia ra thành nhiều ổ và không thể gộp lại được. Đã tải Minitool Partition và làm theo hướng dẫn nhưng không được. Xin cao nhân hướng dẫn giúp em với ạ :(

Ở trên mình đã tư vấn rồi, cần sao lưu DATA trước khi "vọc". Theo ảnh của bạn, có vẻ bạn có 2 ổ đĩa, 1 cái 128GB (SSD) dùng để cài Windows là hợp lý, 1 cái 1TB dùng để lưu trữ dữ liệu nhưng đang chia nham nhở, chưa xong. Bây giờ việc chia ổ thứ nhất (Disk 1) lung tung làm cho bạn không vào được Windows đúng không?
Cách 1: Gọi thợ đến/mang máy ra tiệm, mất chứng 100 k là xong, mình học hỏi thêm kinh nghiệm và an toàn.
Cách 2:
- Vào winPE, lấy dữ liệu quan trọng ra và lưu trữ chỗ khác trước khi vọc.
- Trong WinPE (dùng USB Boot), chỉ thực hiện trên Disk1: Tạo các phân vùng để có thể boot được (không phải phân vùng đã cài Windows 10) bằng Partition Wizard trong WinPE gồm các phân vùng MSR, EFI, Recovery và gán ID cho từng phân vùng này. Tham khảo theo cách 2 ở đây.
- Sữa lỗi boot, có thể dùng Macrium có trong WinPE.
- Khởi động máy để xem thành quả.
Lưu ý:
1- Mình đang HD tạo 4 phân vùng (bao gồm cả phân vùng cài Windows) chuẩn khi cài Windows 10/11 trên ổ đĩa GPT/UEFI nhé.
2- Ổ đĩa 2 (Disk 2) bạn có thể chia trong môi trường Windows hay WinPE (tra GG).

Sửa lần cuối:

chipsteps

Rìu Vàng
Mình không hiểu cấp độ Rìu Vàng như bạn lại tư vấn lạ lùng như vậy. Người ta đã không biết thì mới hỏi, nên cần trả lời đúng trọng tâm vấn đề. Bạn @BlackBolt không đưa thông tin gì về công việc, phần mềm đã cài, nhu cầu của bạn ấy thì làm sao mà tư vấn như bạn. Ổ C cài Windows 10 với người bình thường, không dùng thiết kế đồ họa, Games thủ,... thì có thể để từ 80-120GB là thoải mái.
Ở trên mình đã tư vấn rồi, cần sao lưu DATA trước khi "vọc". Theo ảnh của bạn, có vẻ bạn có 2 ổ đĩa, 1 cái 128GB (SSD) dùng để cài Windows là hợp lý, 1 cái 1TB dùng để lưu trữ dữ liệu nhưng đang chia nham nhở, chưa xong. Bây giờ việc chia ổ thứ nhất (Disk 1) lung tung làm cho bạn không vào được Windows đúng không?
Cách 1: Gọi thợ đến/mang máy ra tiệm, mất chứng 100 k là xong, mình học hỏi thêm kinh nghiệm và an toàn.
Cách 2:
- Vào winPE, lấy dữ liệu quan trọng ra và lưu trữ chỗ khác trước khi vọc.
- Trong WinPE (dùng USB Boot), chỉ thực hiện trên Disk1: Tạo các phân vùng để có thể boot được (không phải phân vùng đã cài Windows 10) bằng Partition Wizard trong WinPE gồm các phân vùng MSR, EFI, Recovery và gán ID cho từng phân vùng này. Tham khảo theo cách 2 ở đây.
- Sữa lỗi boot, có thể dùng Macrium có trong WinPE.
- Khởi động máy để xem thành quả.
Lưu ý:
1- Mình đang HD tạo 4 phân vùng (bao gồm cả phân vùng cài Windows) chuẩn khi cài Windows 10/11 trên ổ đĩa GPT/UEFI nhé.
2- Ổ đĩa 2 (Disk 2) bạn có thể chia trong môi trường Windows hay WinPE (tra GG).
-Có gì lạ lùng đâu bác!? Ở đây E tập trung vào vấn đề mà bạn ấy nói "Sau 1 thời gian cố gắng để tăng dung lượng ổ C.." thôi bác! Vậy thì giải pháp thay ổ cứng dung lượng cao hơn là giải quyết mọi vấn đề rồi! Mà không cần phải giả định là bạn đó làm văn phòng hay Gamer!
-Còn bác thì rìu chiến mà thích làm quá mọi việc lên nhỉ!?

Sửa lần cuối: