Hướng dẫn - Hdd 1tb or 2 tb | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hdd 1tb or 2 tb

KimKim158

Gà con
Định thay hdd mà không rành, MN giúp mình...
1- hdd wd 1tb 7200 64mb cache.
2- hdd wd 2tb 5400 256mb cache.
Nên mua cái nào ? mình không biết cache là gì chỉ biết 7200 đọc data nhanh hơn 5400 phải không ?

Tiện thể cho mình hỏi... thay pin main rồi mà vẫn không lưu được data bios thế ?

THANKS.

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Có điều kiện thì SSD đi. Không thì dung lượng cao nhiều chứa nhiều dữ liệu. 7200 đọc data nhanh hơn 5400 là tất nhiên nhưng nhiệt sẽ cao hơn. :)

malemkhoang

Rìu Chiến
Nên mua cái nào ? mình không biết cache là gì chỉ biết 7200 đọc data nhanh hơn 5400 phải không ?

Tiện thể cho mình hỏi... thay pin main rồi mà vẫn không lưu được data bios thế ?

THANKS.
1. WD, Segate, Hitachi là những cái tên mà bạn có thể chọn.
2. Tôi nghiêng về 7200.
3. 2Tb là con số vừa phải, đồng thời cũng không bắt buộc thiết lập GPT.
4. SSD thì phụ thuộc vào Main của bạn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
vote 7200, cái bộ đệm 64mb hay 256mb theo mình chỉ khác biệt khi cùng vòng quay 5400 hay 7200
chứ vòng quay 7200 thì mình nghĩ bộ đệm 64mb cũng dư ăn đứt con kia rồi
tất nhiên là k tính dung lượng nhá, nếu bạn cần 2tb thì khỏi cần lăn tăn, hoặc giá k lệch nhiều
à bạn mua ở đâu, giá nhiêu có thể cho mình link và giá k

ductoanvt

Gà con
Vấn đề là dùng HDD ấy làm gì ! Nếu chỉ để lưu dữ liệu , nhất là các file lớn như kiểu phim , nhạc trong khi có ổ SSD chạy Win rồi thì cứ dùng 2T-5400 ! Còn nếu để chạy Win thì ổ 7200 sẽ hơn ! Cơ mà giờ này thì dùng SSD chạy Win đi còn HDD chỉ để chứa phim , ảnh .v.v. thôi !!!

LikeAbOSS

Gà con
Chào MN !
TK KimKim158 bị dính xác nhận mã bảo mật của google rồi không đăng nhập được, vì mình chơi game mobile nên giả lập trên pc.

PC mình có ssd rồi, hdd chỉ 500 gb nên không đủ chứa game :)) nên mua thêm 1 hdd nữa. Đang phân vân 1 tb và 2 tb, mà 2tb wd blue chỉ có 5400 mà thôi, wd màu đen thì giá cao. Mình tham khào trên web phongvu và gearvn, giá gearvn cao hơn tí.

Cho mình hỏi thêm nhé...
Main h81 giga của hàng xóm mình thay pin rồi mà sao không save được thông tin nhỉ. Lấy pin mới ra xem thì pin 0 volt ??? quái lạ, nhưng định cấu hình xong chơi game 3-4 giờ vẫn ok. Main pc mình b85 giống nhau nên dễ cấu hình :))

THANKS.

kemmet

Rìu Sắt Đôi

THANKS.
Không cần quan trọng lắm cái RPM 7200 hay 5400 đâu bạn.
Bạn cần quan tâm duy nhất là ổ cứng đó hỗ trợ SMR hay CMR.
Nên mua ổ CMR, tránh xa ổ SMR. SMR khi ổ cứng chứa tầm 50% dung lượng trở lên thì ổ cứng sẽ chạy rất ì ạch.
Thường thì mấy ổ Cache 256Mb đều là SMR hết đó.

LikeAbOSS

Gà con
Không cần quan trọng lắm cái RPM 7200 hay 5400 đâu bạn.
Bạn cần quan tâm duy nhất là ổ cứng đó hỗ trợ SMR hay CMR.
Nên mua ổ CMR, tránh xa ổ SMR. SMR khi ổ cứng chứa tầm 50% dung lượng trở lên thì ổ cứng sẽ chạy rất ì ạch.
Thường thì mấy ổ Cache 256Mb đều là SMR hết đó.
Thanks...
Mới biết luôn đó, Mình mới tìm trên google CMR tốt hơn SMR, mình tiếp tục tìm hiểu. Từ trước đến nay mình chỉ biết game play thôi :) giờ phải dành time cho những việc này.
1 tb về sau có thể thiếu dung lượng, 2 tb thì nằm vào SMR, hdd wb black thì giá cao... khó quá.

Làm sao để biết mình đang xài hdd CMR hay SMR vậy ? :)

THANHKS.

Sửa lần cuối:

ductoanvt

Gà con
Chào MN !
TK KimKim158 bị dính xác nhận mã bảo mật của google rồi không đăng nhập được, vì mình chơi game mobile nên giả lập trên pc.

PC mình có ssd rồi, hdd chỉ 500 gb nên không đủ chứa game :)) nên mua thêm 1 hdd nữa. Đang phân vân 1 tb và 2 tb, mà 2tb wd blue chỉ có 5400 mà thôi, wd màu đen thì giá cao. Mình tham khào trên web phongvu và gearvn, giá gearvn cao hơn tí.

Cho mình hỏi thêm nhé...
Main h81 giga của hàng xóm mình thay pin rồi mà sao không save được thông tin nhỉ. Lấy pin mới ra xem thì pin 0 volt ??? quái lạ, nhưng định cấu hình xong chơi game 3-4 giờ vẫn ok. Main pc mình b85 giống nhau nên dễ cấu hình :))

THANKS.
Pin là để lưu được cấu hình khi ngắt điện nên chỉ cần không ngắt điện thì sẽ không mất cấu hình dù hết pin ! Còn Pin mới phải là 3 von , 0 von thì là pin hết điện hay hỏng rồi !

LikeAbOSS

Gà con
Pin là để lưu được cấu hình khi ngắt điện nên chỉ cần không ngắt điện thì sẽ không mất cấu hình dù hết pin ! Còn Pin mới phải là 3 von , 0 von thì là pin hết điện hay hỏng rồi !
Pin 3v thì mình biết rồi, pin cũ 0v thay pin mới được 3-4 ngày bệnh cũ tái phát, lấy pin mới ra thì nó lại 0v. Bạn hiểu mình vấn đề ở đây không ?

assasin13890

Búa Đá Đôi

THANKS.
7200 thì nhanh hơn 5400 thôi bạn.Nó là số vòng đọc trên 1 phút.Qtrong là nhu cầu lưu trữ của bạn thôi.Lưu nhiều thì lấy con 2Tb cho thoải mái

assasin13890

Búa Đá Đôi
Chào MN !

Cho mình hỏi thêm nhé...

THANKS.
Pin 0V khả năng là pin tạch hoặc dính phải viên pin lỗi rồi bác

ductoanvt

Gà con
Pin 3v thì mình biết rồi, pin cũ 0v thay pin mới được 3-4 ngày bệnh cũ tái phát, lấy pin mới ra thì nó lại 0v. Bạn hiểu mình vấn đề ở đây không ?
À thì là thế ! Main bị chập hay vẫn đang cắm jamp clear Cmos rùi !