Hỏi/ Thắc mắc - Google photo chiếm dung lượng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Google photo chiếm dung lượng?

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào anh em, mình dùng google drive cũng lâu rồi, và mấy nay bị cái bệnh này lạ lạ nên muốn hỏi anh em có cách nào giải quyết không?
1. Đầu tiên là mình có 19 gb gdrive, do tham gia mấy cái event gì đó, rồi ok nhá.
2. Gdrive của mình chỉ chứa linh tinh vài file excel, k đến 1gb đâu, còn gần đủ 19gb luôn.
3. Mình up rất nhiều phim lên google photo, up cả bằng điện thoại lẫn máy tính, bằng phần mềm của google ấy, đương nhiên mình tùy chỉnh là bộ nhớ miễn phí không giới hạn, vì xem bằng điện thoại hay tab là chủ yếu, dù mình tải thì tải toàn hd thôi, trước giờ vẫn ổn, dung lượng của gg báo k thay đổi gì cả, vẫn trống tầm gần 19gb đó
4. 2 ngày nay, 1 hôm thì thấy nó báo mất gần 9gb, nghĩa là dung lượng gdrive tăng lên 10gb, mình cứ nghĩ có thể nhầm lẫn gì đó. Nhưng sang hôm nay thì nó báo gdrive của bạn k thể thêm file hay nhận email, do bạn dùng 20 gb, rồi bắt mình xóa, mình vô kiểm tra cái nào chiếm dung lượng thì nó báo do gphoto, nhưng ác cái nó không có liệt kê ra cái nào chiếm nhiều để mình xóa mà chỉ để chung là bạn dùng 20gb gphoto. Hết!
Mình bấm vào đâu nó cũng trả về trang google one!, yêu cầu mình trả phí!, chứ không có hiện ra cái trang liệt kê xem mình up file nào dung lượng nhiêu, dù trước đó mình vẫn vào bình thường (cái hôm mình thấy nó báo 10gb, vào bình thường nhưng nó chỉ báo là gphoto 10gb, k liệt kê file, hôm nay thì k cho vào luôn mà bấm kiểu gì cũng trả về trang google one trả phí)
5. Mình mày mò kiểm tra từng cái từ gdrive thì thấy số file vẫn vậy, dung lượng k đổi, k phải do gdrive
6. Chuyển qua kiểm tra gphoto thì nó báo do bạn up 1 số file vượt quá giới hạn nên nó tính dung lượng, rồi làm theo hướng dẫn thì nó chỉ vô cài đặt - chỉnh lại là up dung lượng cao k giới hạn - dù mình đang để như thế. Sang 1 bước nữa là nó hỏi bạn có muốn khôi phục 19gb kia không? Mình bấm vô thì nó dẫn về tùy chọn là recovery gì đó, nói chung nó giải thích là nó sẽ nén các video chiếm dung lượng lại, giúp mình k bị mất 19gb đó. Nhưng nó vẫn k hề liệt kê file nào!
Bạn nào cao nhân hay từng bị vụ này chưa? Mình gửi lệnh nén rồi, và nó báo lỗi, mình gửi lại thì nó báo 1 ngày chỉ được 1 lần nén! Tạch
Hay bác nào làm bên gg chỉ em xem nên giải quyết thế nào? Cái gphoto của em thì thượng vàng hạ cám, từ đô rê mon, thế giới động vật, bbc, discovery, history channel, cho tới japan antivirus đủ hết, hôm bữa rảnh rỗi thử check take out nó báo 20 TB, lạy chúa.
Giờ nó báo là >20gb rồi, nếu có cách nào lôi file nào chiếm dung lượng ra thì em xóa ngay 1 nốt nhạc, chả bận tâm, mà ác cái nó k hiện ra file nào, vô check trong cái my computer của gdrive nó cũng liệt kê file ra rồi báo chiếm 0 dung lượng của từng file, em check từng file đó, kể cả film lẫn hình.

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
6. Chuyển qua kiểm tra gphoto thì nó báo do bạn up 1 số file vượt quá giới hạn nên nó tính dung lượng, rồi làm theo hướng dẫn thì nó chỉ vô cài đặt - chỉnh lại là up dung lượng cao k giới hạn - dù mình đang để như thế. Sang 1 bước nữa là nó hỏi bạn có muốn khôi phục 19gb kia không? Mình bấm vô thì nó dẫn về tùy chọn là recovery gì đó, nói chung nó giải thích là nó sẽ nén các video chiếm dung lượng lại, giúp mình k bị mất 19gb đó. Nhưng nó vẫn k hề liệt kê file nào!

Bước này bạn kiểm tra trên điện thoại hay máy tính vậy?
Mình có thử upload 1 file lên GG Photo, tuỳ chọn là Orginal.
Sau đó truy cập lại GG Photo trên máy tính, chuyển upload size là high quality thì hiện hình này

stick recover -> Confirm. Vậy là xong.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình làm trên máy tính, nó hiện tùy chọn cũng giống vậy, nhưng sau khi mình xác nhận thì nó mờ đi, kiểu như đang thực thi, rồi đâu nửa tiếng sau nó báo lỗi, mình F5 rồi bấm lại lần nữa thì nó báo là 1 ngày chỉ được 1 lần
mà bạn phải chọn là up với dung lượng gốc thì nó mới như vậy, đằng này mình để là độ phân giải cao hết, trước giờ chưa từng bị, nay mới bị lần đầu, vô kiểm tra thì đúng là dung lượng cao miễn phí chứ k phải dung lượng gốc