Hướng dẫn - Gỡ bỏ Microsoft Edge khỏi Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Gỡ bỏ Microsoft Edge khỏi Windows 10

Bim Sponges

Rìu Vàng
Tình cờ mình đi tìm các hướng dẫn gỡ bỏ Microsoft Edge khỏi Windows 10 trên các trang mạng nước ngoài, thấy có bài hướng dẫn hay nên mình xin phép tút tát lại và đăng cho anh em tham khảo nhé .. (mình thích dùng Chrome, Opera và Vivaldi nên Edge cũng không cần thiết).

Dù đã thiết lập trình duyệt mặc định nhưng đôi khi Windows sẽ mở Edge hoặc IE, bài gỡ IE thì có bác VChinh đã viết, link: https://vn-z.vn/threads/lam-cach-na...plorer-11-ra-khoi-windows-10.9193/#post-70985

Cách làm: Sử dụng "Third-Party Tool" (tỷ lệ thành công cao)

1. Bạn tải 2 tập tin "install_wim_tweak" và "Uninstall Edge" từ link sau và giải nén chung một thư mục:
2. Truy cập vào thư mục đã giải nén, ấn phải vào "Uninstall Edge", chọn Run as administrator.
3. Kiểm tra các thông số trong cửa sổ dòng lệnh nếu đã OK hết là đã thành công, khuyến cáo bạn nên khởi động lại hệ thống.

Ngoài ra còn có cách sử dụng Powershell nhưng mình chưa test vì nó còn phải Take Ownership các loại và xóa nhiều phần quan trọng nên mình cân nhắc không sử dụng trong bài đăng này. Bác nào muốn Try Hard thì comment mình hướng dẫn nhé :D.
Lần đầu đăng bài có gì sai sót các bác thông cảm và bỏ qua giúp iêm.

Sửa lần cuối:

Doãn Hiện

Gà con
Tình cờ mình đi tìm các hướng dẫn gỡ bỏ Microsoft Edge khỏi Windows 10 trên các trang mạng nước ngoài, thấy có bài hướng dẫn hay nên mình xin phép tút tát lại và đăng cho anh em tham khảo nhé .. (mình thích dùng Chrome, Opera và Vivaldi nên Edge cũng không cần thiết).

Dù đã thiết lập trình duyệt mặc định nhưng đôi khi Windows sẽ mở Edge hoặc IE, bài gỡ IE thì có bác VChinh đã viết, link: https://vn-z.vn/threads/lam-cach-na...plorer-11-ra-khoi-windows-10.9193/#post-70985

1. Bạn tải 2 tập tin "install_wim_tweak" và "Uninstall Edge" từ link sau và giải nén: Không có trích dẫn
2. Truy cập vào thư mục đã giải nén, ấn phải vào "Uninstall Edge", chọn Run as administrator.
3. Kiểm tra các thông số trong cửa sổ dòng lệnh nếu đã OK hết là đã thành công, khuyến cáo bạn nên khởi động lại hệ thống.

Ngoài ra còn có cách sử dụng Powershell nhưng mình chưa test vì nó còn phải Take Ownership các loại và xóa nhiều phần quan trọng nên mình cân nhắc không sử dụng trong bài đăng này. Bác nào muốn Try Hard thì comment mình hướng dẫn nhé :D.
tks!

meoconbonmat

Búa Gỗ

1. Bạn tải 2 tập tin "install_wim_tweak" và "Uninstall Edge" từ link sau và giải nén: Không có trích dẫn

Mình đang cần hướng dẫn này. Cảm ơn nhe.

langtudeplao

Búa Gỗ
thanks for share - mấy bác ác quá người ta tốn biết bao nhiêu ..chất xám + time + $$$ &...để tạo ra Edge ,vậy muh cứ gở sạch {EMO_098}
Đến chính MS còn chuẩn bị vứt bỏ Edge để chuyển sang phát triển browser nhân Chromium cơ mà bác {EMO_031} Cơ mà gỡ Edge ra thì không biết đến bản big update sau nó có tự cài lại không nhỉ?

Bim Sponges

Rìu Vàng
thanks for share - mấy bác ác quá người ta tốn biết bao nhiêu ..chất xám + time + $$$ &...để tạo ra Edge ,vậy muh cứ gở sạch {EMO_098}
Đa phần ở VN mình dùng chrome, cốc cốc, opera .. nhiều lắm bác ơi .. số ít dùng IE để truy cập mấy trang thuế hoặc mấy trang sử dụng công nghệ cũ, còn edge thì xài tạm thôi :v, mình để tut này để ai muốn thì gỡ, ai không thì lưu lại sau này cần thôi .. hehe.

malemkhoang

Rìu Chiến
Lúc mới cài win xong, gỡ nó đi thì lấy cái gì để dow các trình duyệt khác về mà cài chứ
===============

"Trời đã sinh ra Du, sao trời lại còn sinh ra Lượng"!
Cài xong Win đâu có gỡ ngay Edge.
Mà không có Edge vẫn còn IE kia mà.
Không có IE, không có Edge trời cũng không sụp được đâu.
Xung quanh ta vẫn còn Portable...