Hỏi/ Thắc mắc - Giúp mình chia sẻ file trong mạng Lan win 10 - 1803 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp mình chia sẻ file trong mạng Lan win 10 - 1803

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là mình cài win 10 - 1803 và không thể chia sẻ thư mục và truy cạp vào các máy khác trong mạng lan.
Trước mình đã làm thành công với 1 máy khác bằng cách trên vn-zoom.com nhưng bây giờ thì không thấy nó đâu vì trang vn-zoom.com đã đóng.
AI ngang qua giup mình với Ạ
XIN CẢM ƠN!!1

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Bác cho em hỏi vẫn đề liên quan đến bảo mật và an ninh mạng có được coi trọng không ạ. Nếu có thì em sẽ tìm thêm nhưng nếu bác chỉ muốn chia sẻ nhanh thì có thể làm theo cách sau:

1. Chuẩn bị một cái tệp để bỏ dữ liệu cần share vào. Trong hình em có một cái folder gọi là Chia se. Bác bấm chuột phải rồi bấm vào Properties và bấm vào Sharing ngay trên đầu.

2. Bác bấm vào Share... và bấm vào cái mũi tên như chỗ khoanh đỏ trong hình, chọn everyone (đây là lý do em hỏi bác có cần thêm bảo mật không tại cái này là share với tất cả mọi người). Sau đó bấm share.

3. Vậy là cái file đã được share và Windows sẽ đưa bác cái link như trong hình, bác dùng cái link đó nhưng thay cái chỗ DESKTOP-gì gì đó (cái đoạn ở giữa \\ và \) thành IP của máy bác share (bác nên đặt IP tĩnh).

4. Cuối cùng, sang một máy khác để kiểm tra. Em bấm cái địa chỉ IP + cái đoạn Windows nó cho em trước đó và nó hiện lên thành công.

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Không phải bạn ơi. Share tài liệu giữa các máy khác vẫn bình thường. Nhưng lên bản 1803 này thì mới bị. Mình đã kích hoat smb trong Turn Windows Feature on or off rồi. Nhưng còn một số chỗ nữa mình không nhớ kích hoạt là làm thế nào nữa. nên không share được.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Không phải bạn ơi. Share tài liệu giữa các máy khác vẫn bình thường. Nhưng lên bản 1803 này thì mới bị. Mình đã kích hoat smb trong Turn Windows Feature on or off rồi. Nhưng còn một số chỗ nữa mình không nhớ kích hoạt là làm thế nào nữa. nên không share được.

Ồ, vậy thì bác thử check tưởng lửa. Từ bản 1803 (hình như là thế) thì MS tắt smb 1.0 nên bác thử vào Group Policy -> Computer Configuration -> Administrative Templates -> Network -> Lanman Workstation -> Enable insecure guest logons -> Enabled -> OK rồi kiểm tra lại xem. Nếu vẫn không được bác báo lại với em.

thinhtn

Búa Gỗ
Từ bản 1803 đến 1809 đến giờ nó chẳng cho nhìn thấy máy windows 10 mà chỉ cho nhìn windows 7 thì phải?
Nếu cách của bạn ở #4 không được thì bạn có thể truy cập vào link sau để làm. Sau đó sang máy mà bạn muốn truy cập dữ liệu lấy IP của nó rồi Run qua IP thôi. Chúc bạn thành công!

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Ồ, vậy thì bác thử check tưởng lửa. Từ bản 1803 (hình như là thế) thì MS tắt smb 1.0 nên bác thử vào Group Policy -> Computer Configuration -> Administrative Templates -> Network -> Lanman Workstation -> Enable insecure guest logons -> Enabled -> OK rồi kiểm tra lại xem. Nếu vẫn không được bác báo lại với em.
Thanks bạn. Mình làm được rồi ạ!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.