This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp đỡ lắp ssd nvme

ndchuyen93

Búa Gỗ
em vừa mới xúc con ssd intel 540s trên shoppe nhưng mua về mới thấy chỗ lắp ko có vít vủng j cả kể cả ốc đệm cũng ko luôn,
main của em : asus b365M-k có hỗ trợ Ổ cắm M.2 3 với M Key, hỗ trợ thiết bị lưu trữ kiểu 2242/2260/2280 (chế độ SATA & chế độ PCIE X4)
bác nào bit chỗ nào bán ko chỉ chỗ em mua với chứ mua cái ổ cứng về xong để xó tiếc tiền quá

TekMonts

Búa Đá Đôi
Bữa cũng lắp treo lủng lẳng 2 ngày đi tìm mua mãi ko đc về lại thấy nó bắt sẵn trên main méo hiểu

atlantic88

Búa Gỗ
có 1 cách đó bạn nên mua cái card chuyển đổi cắm nmve qua khe PCIe x16, nhưng như vậy thì ko cắm được card rời vì main của bạn có mỗi 1 khe x16

meebo

Rìu Vàng Đôi
Thường thì thằng main nó có óc tặng cho mình. Cẩn thận phụ kiện trong hộp main vì nếu bạn nào vứt luôn cả hộp lẫn 1 vài con ốc dư thừa thì xác định.

May thay bạn @Ngo Van Bang đãcho cái link mua ốc.
Mình bổ sung thêm 1 link nữa

Nhìn hình coi bộ khó gắn vào quá. Nếu thất bại thì bạn phải tận dụng 1 khe PCI-ex để cắm thôi:
Card chuyển đổi ổ cứng SSD M2 PCIe NVMe sang PCIe 1X

Ngo Van Bang

Rìu Bạc Đôi
ko bit có vừa lỗ không
Mình chưa mua nên không biết có vừa không.
Mình cũng có main có 2 khe cắm M2. Sau bài viết này mình mở thùng máy kiểm tra lại, thì thấy trên main có sẵn 2 ốc đế rồi, chỉ thiếu 2 ốc để bắt chặt ssd m2 vào thôi.
Mình nhận thấy loại ốc này rất nhỏ, khó kiếm được ốc nào cho vừa. Mình thử tháo 1 ốc đế của 1 khe cắm M2 và bắt vào ốc đế kia thì thấy vừa. Vậy nếu không sử dụng 1 lần 2 khe cắm M2, thì có thể tận dụng.
Còn không thì tháo 1 ốc đế, đem ra mấy chỗ sửa laptop, tìm mua 1 con ốc vặn vừa vào đó. Mình nghĩ chỉ có ốc của laptop mới nhỏ như vậy.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Main hàng trung trở lên và sản xuất vài năm trở lại đây mới có bộ ốc vít M2 kèm theo.
Nếu máy cây, lắp ráp tại shop thì coi như xong; link mua trên mạng thì cũng mới có gần đây, trước cỡ cuối 2019 mình tìm đỏ mắt không ra.
Có link rồi > đặt mua 2 bộ ốc vít 16k chắc 70% là shop họ chẳng mặn mà.
Nếu shop có gửi > Hồi hộp lắp thử "Hổng bít có vừa không".

Bài học rút ra: Tìm bộ ốc vít -trước khi mua SSD NVME để nâng cấp.

Sửa lần cuối:

MocLove

Rìu Sắt
Main của cháu là Z370.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Main của cháu là Z370.
Main đó chắc có bộ ốc vít M2 đấy. Bạn tìm lại trên mail hay trong hộp xem còn không?
Hình dáng nó như mấy cái link mua trên mạng đó bạn. Coi chừng nó có miếng tản nhiệt che phía trên thì tháo ra sẽ thấy khe gằn M2 NVME và các con ốc đỡ (2-3 con)

Nếu lạc thì ra shop nào gần hoặc đặt mua thử thôi, biết sao giờ.

ndchuyen93

Búa Gỗ
em lại là main giá rẻ mới khố chứ hôm mua cũng quên ko kiểm tra (mua bên hoanglongcomputer) mà cũng ko lấy hộp đựng luôn -_-
em đặt mua cái kia rồi nhưng mà ko có đế bắt vit thì chắc vô vọng rồi