Hỏi/ Thắc mắc - Giúp Cấu hình modem không bị trùng IP | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giúp Cấu hình modem không bị trùng IP

• Thread starter raiyuki
  • Ngày gửi
R

raiyuki

Tình hình là nhà em có đăng ký gói 60MB của VNPT. Hiện tại ở nhà có 1 cục modem wifi của VNPT với IP là 192.168.1.1 và 1 cục modem linksys có IP 192.168.5.1 (em cấu hình như trong hình) . Rõ ràng là em cấu hình 2 cái modem khác IP nhau và khi tést trên điện thoại lần máy tính thì nó vẫn cho ra IP khác nhau nhưng khi truy cập IP m0dem của từng cái thì nó đều ra 1 kết quả là 192.168.1.1 . Nghĩa là em không thể nào vào được trang cấu hình cái cục linksys cả. cứ gõ 192.168.5.1 là nó ko vô được nhưng mà gõ 192.168.1.1 thì nó lại vô ngay thằng modem của VNPT ?? ko hiểu sao nó lại trùng như z nữa. với lại mạng nhà em 60MB mà xài được 1 lúc là chậm và đứt khúc. Mọi người cho em xin cách cấu hình chuẩn mấy cái này để nó hoat động tốt với ạ. em cảm ơn

đây là link hình ạ

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Theo mình hiểu là bạn muốn dùng con Linksys để mở rộng tầm phủ sóng Wi-Fi? Nếu vậy thì:

Thứ nhất, bạn cần phải đưa cả hai router (bạn gọi là modem nhưng đúng ra là router) về cùng một hệ thống mạng LAN. Subnet mask của con Linksys là 255.255.255.0, điều này cho thấy cả hai con router đều phải có địa chỉ IP bắt đầu bằng 192.168.1.xxx. Vậy là đã tìm thấy lỗi đầu tiên.

Thứ hai, bạn kiểm tra rằng bạn đã cắm dây mạng từ cổng LAN của con VNPT sang cổng LAN của con Linksys và không phải cổng WAN (WAN là cái mạng bạn thường dùng để kết nối đến nhà mạng). Nếu cần thì bạn nên dùng băng dính dán cổng WAN của con Linksys lại để tránh cắm nhầm sau này.

Thứ ba, mình giả sử bạn đặt con VNPT là 192.168.1.1 và con Linksys là 192.168.1.2 và rồi kết nối hai con với nhau qua Ethernet, lấy con Linksys làm trạm phát Wi-Fi mở rộng. Nếu là như vậy, bạn cần đảm bảo rằng chức năng DHCP đã được tắt. Bạn có nói rằng mạng hay chập chờn, lúc được lúc không, và đây là một phần lỗi của xung đột giữa hai thằng router. Thằng VNPT phân phát IP 192.168.1.xxx, một lúc sau thằng Linksys phân cho bạn 192.168.5.xxx, xung đột loạn xạ gây ra chập chờn. Mình xem kỹ hình của bạn và thấy chế độ DHCP của con Linksys có bật, bạn chỉ cần tắt nó là xong.

Nếu bạn có gặp thêm khó khăn, bạn có thể làm theo video hướng dẫn này:

Chúc bạn thành công!