Hỏi/ Thắc mắc - Fps khi chơi game | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Fps khi chơi game

hoangdXd

Gà con
Tình hình là máy của em là Asus X570DD cấu hình máy tính như sau :
- CPU Ryzen 5 3500U 2.1 GHz V
GPU NVidia GeForce GTX 1050
Ram 8GB Single Channel
SSD 128GB
Khi chơi game như 1 số game như LoL fps rơi vào khoảng 40 - 50, em đã update hết driver của AMD, Nvidia, bật high performance, lạ là khi để ở cấu hình max setting hoặc thấp nhất thì fps game vẫn không đổi từ 40-50 ( Không bị lock fps hay bật Vsynce ), khá là khó chịu. Em bật MSI Afterburner thì thấy nhiệt độ GPU trung bình ở 60 độ C, mỗi khi nó lên 70 độ thì lại tự về xuống 60 kéo theo Fps tụt. Đã thử update win và bios nhưng vẫn không khác gì. Có cách nào chữa ko ạ ?? Em cảm ơn nhiều ạ

hnaht

Búa Đá
Hello!
Bạn chơi bằng pin hay cắm dây nguồn (chắc là cắm dây nguồn).
Bạn thử kiểm tra xem khi chơi LOL, game dùng GTX 1050 hay Radeon Vega.
Bạn mở Start menu tìm "Edit power plan", chọn "Change advanced power setting" => PCI Express => Link State Power Management => Off xem sao.
Tắt bớt hoặc gỡ bloatware không cần thiết của Asus và AMD.
Tắt bớt phần mềm khởi động cùng máy.
Mở cmd với quyền admin, gõ "sfc /scannow" hoặc "DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth" (không có ngoặc kép) để Windows soát lỗi và sửa lỗi.
Nếu vẫn chưa được, bạn backup rồi cài lại win xem sao. Sau khi cài lại bạn dùng Snappy Driver (free, open soure, đầy đủ driver) để update driver của máy xem sao.

hoangdXd

Gà con
Hello!
Bạn chơi bằng pin hay cắm dây nguồn (chắc là cắm dây nguồn).
Bạn thử kiểm tra xem khi chơi LOL, game dùng GTX 1050 hay Radeon Vega.
Bạn mở Start menu tìm "Edit power plan", chọn "Change advanced power setting" => PCI Express => Link State Power Management => Off xem sao.
Tắt bớt hoặc gỡ bloatware không cần thiết của Asus và AMD.
Tắt bớt phần mềm khởi động cùng máy.
Mở cmd với quyền admin, gõ "sfc /scannow" hoặc "DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth" (không có ngoặc kép) để Windows soát lỗi và sửa lỗi.
Nếu vẫn chưa được, bạn backup rồi cài lại win xem sao. Sau khi cài lại bạn dùng Snappy Driver (free, open soure, đầy đủ driver) để update driver của máy xem sao.
tks bác nhiều, để em làm theo ạ !

giabuu288

Búa Gỗ
Nếu ko có nhiều dữ liệu thì cài lại win luôn cho chắc, hồi đó mình có con asus f560ud tải bậy bạ gì đó xong bị lock 40 fps, cài lại thì dư sức 70-80fps {haha}

assasin13890

Rìu Sắt
Còn 1 trường hợp nho nhỏ nữa là bác xem CPU load bao nhiêu %.Nếu cứ full khả năng là do khô keo tản nhiệt đấy.Cái này trông thế thôi,khá quan trọng.bác test thử.Ko đc thì đúng là chỉ có dùng bản win chuẩn mà bung lại thôi

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
tôi nói thật, tôi làm đồ họa & có thể khẳng định là mắt người có thể phân biệt được khác nhau giữa 30 fps và 60 fps, nhưng không thể nào phân biệt được khác nhau giữa 40 fps & 50 fps (dù là csgo hay vanlorant)

quay trở lại 10 năm về trước, được 24 fps & chạy được game không giật lag anh em đã thi nhau vỗ tay khen hay rồi.
hay 20 năm về trước, có quả monitor màn hình màu thêm kính chống tia lưu huỳnh & load quả vice city lên thấy đồ họa thôi đã thỏa mãn như mình vừa chơi hết gái đẹp ở VN này rồi.
chẳng hiểu sao thế hệ bây giờ, esport ranking thì bảng ao làng cũng vào không nổi, mà sụt fps có tý hay màn "144Hz làm em mỏi mắt vì chơi game 2 ngày liền éo có ăn ngủ gì"..............................đã bắt đầu giày đành đạch lên

ngày xưa té ngã hay vấp ngã thì đứng lên, giờ mấy em vấp té ngã cái là bắt đầu khóc hu hu hu xong móc điện thoại ra chụp ảnh, đăng tiktok, gắn hashtag "cái cửa không có nhân quyền" "1 ngày xui xẻo" "đau ở bên trong" "sóng gió cuộc đời"
mấy em gamer thì screen recording xong lên youtube làm video phốt "thằng này hack"

meebo

Rìu Vàng Đôi
Chơi game trên laptop thì kê nó lên và vệ sinh khe thông gió và quạt hút.
Quá nhiệt là nó có nguy cơ bóp đó hay có khi nào nó bị bật tính năng kiểm soát nhiệt bằng cách hạ xung để cứu máy không?
Đặt luôn cái quạt bàn thổi vào lổ hút khí của laptop cho nó giải nhiệt hiệu quả.