Hỏi/ Thắc mắc  Firefox báo trình duyệt của bạn bị quản lý bởi tổ chức của bạn

statistics
Tầm 4 tháng rồi mình đã bỏ firefox. Nay mình quay lại thì thấy dòng chữ: Làm mình hết hồn

Và khi bấm vào thì:

Không biết đây là bị cái gì. Mình đã lên gg tra thử thì được trả về : https://support.mozilla.org/en-US/kb/how-disable-enterprise-roots-preference . Theo đó, mình xài Windows Defender và Malwarebytes, với lại đọc cũng không hiểu lắm ý bài viết nói. Không biết nó có ảnh hưởng gì đến bảo mật mà mình đang muốn hướng đến hay không? Và liệu nếu mình tắt đi thì có ảnh hưởng gì không?
Cám ơn các bạn.

Trả lời

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Firefox may display a TLS connection error when your antivirus software prevents data from being sent to your browser. This happens when your antivirus software fails to register itself with Firefox as a valid issuer of TLS certificates.
Starting with Firefox version 68, when a TLS connection error occurs Firefox will automatically enable the Enterprise Roots preference and attempts to connect again. If the issue is resolved, then the Enterprise Roots preference remains enabled
Mình chưa gặp trường hợp này thông báo này, nhưng sau khi đọc xong bài thì:
Có vẻ Malwarebytes là tác nhân làm Firefox tự kích hoạt tính năng Enterprise Roots preference. Có phải mod đang để Malwarebytes kiểm soát connection hơi sâu chăng?

Lâu rồi, mình cũng gặp vấn đề với Kaspersky trên FF do FF không nhận Kaspersky CAs. Nhưng lần này là lần đầu tiên thấy thông báo "your browser is being ....".

Chắc mod chưa bị hack đâu {beauty}

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mình chưa gặp trường hợp này thông báo này, nhưng sau khi đọc xong bài thì:
Có vẻ Malwarebytes là tác nhân làm Firefox tự kích hoạt tính năng Enterprise Roots preference. Có phải mod đang để Malwarebytes kiểm soát connection hơi sâu chăng?

Lâu rồi, mình cũng gặp vấn đề với Kaspersky trên FF do FF không nhận Kaspersky CAs. Nhưng lần này là lần đầu tiên thấy thông báo "your browser is being ....".

Chắc mod chưa bị hack đâu {beauty}
Chắc do trình duyệt virus can thiệp, hoặc do Adguard can thiệp đó bác. Hôm qua nó báo một phát làm hết hồn.

Bim Sponges

Rìu Vàng
Chắc do trình duyệt virus can thiệp, hoặc do Adguard can thiệp đó bác. Hôm qua nó báo một phát làm hết hồn.
Thường thì nếu máy tính mình là máy tính cá nhân mà những phần mềm hoặc phần cấu hình nào trong Windows hiện như thế, mình sẽ coi lại những phần mềm đang sử dụng như antivirus, adblock, tweak v.v.. bạn thử kiểm tra lại các phần cấu hình nâng cao của antivirus hoặc adguard xem .. có thể là có một cái setting nào đó có móc nối :v ..

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Thường thì nếu máy tính mình là máy tính cá nhân mà những phần mềm hoặc phần cấu hình nào trong Windows hiện như thế, mình sẽ coi lại những phần mềm đang sử dụng như antivirus, adblock, tweak v.v.. bạn thử kiểm tra lại các phần cấu hình nâng cao của antivirus hoặc adguard xem .. có thể là có một cái setting nào đó có móc nối :v ..
mình mới xoá thằng mal xong, chắc là do thằng adguard rồi, thằng adguard chắc nó chặn quảng cáo huy gì đó nên có dòng thông báo, nếu thế thì không sao, sợ là có ông hacker nào đó ổng quản lý mình thui.

landark

Búa Gỗ
1. máy tính của cty, đã join domain nên có các rules riêng của cty
2. các phần mềm diệt virus, malware can thiệp sâu vào hệ thống để bảo vệ khi bạn lướt web