Hỏi/ Thắc mắc - Em đang có vài câu hỏi cơ bản cần Mn giúp ạ. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Em đang có vài câu hỏi cơ bản cần Mn giúp ạ.

1. khi lắp bộ máy tính pc mới thì emcài win bth rồi mới gắn card rời và cài driver sau, hay là em gắn vào luôn và cài win bth thôi ạ?
2. 1pc đang làm việc muốn lấy dữ liệu từ ổ cứng khác (ổ cứng vẫn còn win) em gắn box ổ cứng vào khi pc đang chạy để lấy dữ liệu thì có ảnh hưởng gì không ạ?
3. vd 1pc em đang sài i3, bây giờ em muốn đổi sang i5 thì tháo ra đổi, mở máy xài bth hay có cần làm gì thêm không ạ?

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Theo ý kiến cá nhân của mình:
1. Nên gắn cho đủ món rồi hẳng cài win chứ bạn
2. Muốn lấy dữ liệu từ ổ cứng khác thì bạn nên dùng ổ di động rồi chép vào, đằng này theo mình hiểu là bạn muốn rút ổ PC đang chạy ra rồi cắm cái mới vào luôn khi máy đang mở thì không nên.
3. Câu này mình chưa hiểu lắm.

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Theo ý kiến của tôi là

1. Tốt nhất là nên cài đặt hệ điều hành Windows trước khi gắn card đồ họa rời và cài đặt driver sau đó. Lý do là khi gắn card đồ họa rời vào trước khi cài đặt hệ điều hành, có thể xảy ra lỗi không tương thích với card màn hình và gây ra các vấn đề khác khi cài đặt driver sau này. Việc gắn card đồ họa rời trước khi cài đặt hệ điều hành Windows có thể gây ra một số vấn đề như không tương thích với card màn hình, gây ra lỗi khi cài đặt driver hoặc không hiển thị hình ảnh đúng cách. Do đó, tốt nhất là nên cài đặt hệ điều hành Windows trước khi gắn card đồ họa rời và cài đặt driver sau đó.

Nếu bạn đã gắn đầy đủ các linh kiện và phần cứng trước khi cài đặt hệ điều hành, đó là một cách làm khá thông thường và không gặp vấn đề gì nếu bạn đã cài đặt đúng driver và thiết lập cấu hình phần cứng đúng cách. Tuy nhiên, nếu bạn gặp vấn đề khi cài đặt hoặc sử dụng máy tính, thì việc gắn card đồ họa rời trước khi cài đặt hệ điều hành có thể là một trong những nguyên nhân.

2. Khi bạn gắn box ổ cứng vào trong quá trình máy tính đang chạy để lấy dữ liệu, điều này sẽ không ảnh hưởng đến máy tính của bạn. Tuy nhiên, cần chú ý không rút box ổ cứng ra khi đang truy cập dữ liệu, vì điều này có thể dẫn đến mất dữ liệu hoặc hư hỏng ổ cứng.

3. Nếu bạn muốn nâng cấp CPU từ i3 lên i5, bạn cần chú ý kiểm tra xem bo mạch chủ của bạn có hỗ trợ CPU i5 không. Nếu bo mạch chủ không hỗ trợ CPU i5, bạn cần phải thay đổi bo mạch chủ mới để sử dụng CPU i5. Trong trường hợp bo mạch chủ của bạn hỗ trợ CPU i5, bạn chỉ cần tháo CPU i3 ra và thay thế bằng CPU i5, sau đó khởi động lại máy tính để kiểm tra xem CPU mới đã hoạt động ổn định hay chưa. Ngoài ra, bạn cũng cần chú ý đến nhiệt độ máy tính khi sử dụng CPU i5 mới, vì CPU i5 thường có yêu cầu về nhiệt độ cao hơn so với CPU i3.

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Theo ý kiến của tôi là

1. Tốt nhất là nên cài đặt hệ điều hành Windows trước khi gắn card đồ họa rời và cài đặt driver sau đó. Lý do là khi gắn card đồ họa rời vào trước khi cài đặt hệ điều hành, có thể xảy ra lỗi không tương thích với card màn hình và gây ra các vấn đề khác khi cài đặt driver sau này. Việc gắn card đồ họa rời trước khi cài đặt hệ điều hành Windows có thể gây ra một số vấn đề như không tương thích với card màn hình, gây ra lỗi khi cài đặt driver hoặc không hiển thị hình ảnh đúng cách. Do đó, tốt nhất là nên cài đặt hệ điều hành Windows trước khi gắn card đồ họa rời và cài đặt driver sau đó.

Nếu bạn đã gắn đầy đủ các linh kiện và phần cứng trước khi cài đặt hệ điều hành, đó là một cách làm khá thông thường và không gặp vấn đề gì nếu bạn đã cài đặt đúng driver và thiết lập cấu hình phần cứng đúng cách. Tuy nhiên, nếu bạn gặp vấn đề khi cài đặt hoặc sử dụng máy tính, thì việc gắn card đồ họa rời trước khi cài đặt hệ điều hành có thể là một trong những nguyên nhân.

2. Khi bạn gắn box ổ cứng vào trong quá trình máy tính đang chạy để lấy dữ liệu, điều này sẽ không ảnh hưởng đến máy tính của bạn. Tuy nhiên, cần chú ý không rút box ổ cứng ra khi đang truy cập dữ liệu, vì điều này có thể dẫn đến mất dữ liệu hoặc hư hỏng ổ cứng.

3. Nếu bạn muốn nâng cấp CPU từ i3 lên i5, bạn cần chú ý kiểm tra xem bo mạch chủ của bạn có hỗ trợ CPU i5 không. Nếu bo mạch chủ không hỗ trợ CPU i5, bạn cần phải thay đổi bo mạch chủ mới để sử dụng CPU i5. Trong trường hợp bo mạch chủ của bạn hỗ trợ CPU i5, bạn chỉ cần tháo CPU i3 ra và thay thế bằng CPU i5, sau đó khởi động lại máy tính để kiểm tra xem CPU mới đã hoạt động ổn định hay chưa. Ngoài ra, bạn cũng cần chú ý đến nhiệt độ máy tính khi sử dụng CPU i5 mới, vì CPU i5 thường có yêu cầu về nhiệt độ cao hơn so với CPU i3.
Đọc các dòng này cảm thấy thói quen sử dụng máy tính của mình nó đi ngược với thời đại =))

Theo ý kiến của tôi là

1. vậy là em cài windows bình thường xong xuôi rồi mới gắn card đồ họa rời sau (đổi cổng hdmi xuống gắn vào card rời), gắn card xong rồi vào windows tải driver cho tương thích với card rời đó.
hay là cài windows bth rồi tải driver tương thích với card đồ họa rời xong xuôi rồi mới gắn card ạ.

2. Lấy dữ liệu ổ cúng mà vẫn đang còn windows luôn ấy ạ, vd như có 2 pc, lấy ổ cứng pc1 ra (vẫn dùng chạy windows bình thường), pc2 vẫn đang làm việc, em rút ổ cứng pc1 ra gắn vào box ổ cứng rồi cắm vào pc 2 để lấy dữ liệu từ ổ cứng pc1 qua, thì vẫn không ảnh hưởng gì hay sao ạ?

hoangtuyen928

Búa Đá
1. Cứ gắn đủ rồi cài win như bình thường, trừ khi card bạn mua sau thì lắp sau rồi cài driver là xong
2. Mở máy lên rồi gắm box kia vào lấy dữ liệu thôi, còn nếu cắm trước khi mở máy thì thường pc cũng ưu tiên boot vào win trên main hơn
3. tháo ra thay bình thường rồi xài, miễn con i5 đó cùng dòng socket với main đang dùng là ok

1. Cứ gắn đủ rồi cài win như bình thường, trừ khi card bạn mua sau thì lắp sau rồi cài driver là xong
2. Mở máy lên rồi gắm box kia vào lấy dữ liệu thôi, còn nếu cắm trước khi mở máy thì thường pc cũng ưu tiên boot vào win trên main hơn
3. tháo ra thay bình thường rồi xài, miễn con i5 đó cùng dòng socket với main đang dùng là ok
vậy 1 là cài windows bình thường rồi gắn card sau và cài driver, 2 là gắn hết tất cả rồi cài windows xong rồi cài driver, cả 2 cách đều được ạ?

malemkhoang

Rìu Chiến
@slowturtle1216
#5 mục 2. Bạn làm vậy thật nguy hiểm. Nhỡ ổ cứng PC2 bị nhiễm virus thì sẽ lây sang ổ cứng PC1, nhỡ ổ cứng PC1 nhiễm virus thì sẽ lây sang ổ cứng PC2, nếu cả 2 ổ cứng nhiễm virus thì bọn virus sẽ chia quân xanh quân đỏ ra đánh nhau và cuối cùng bao giờ cũng là quân ta thắng quân mình.
Hai máy đều chạy được thì dùng share qua mạng chứ tội gì dùng box lỉnh kỉnh vậy??? Phần mềm HFS share file qua web nhỏ nhẹ mà hiệu quả vì nó dùng thư mục thực để share. Tuy nhiên, phần mềm này bị Windows trảm trước khi chết nên phải làm cho nó sống nhăn răng mà không bị trảm. Có thể dùng chức năng share file của windows nhưng thiết lập cấu hình hơi phức tạp, vì vậy không nên dùng.​

@slowturtle1216
#5 mục 2. Bạn làm vậy thật nguy hiểm. Nhỡ ổ cứng PC2 bị nhiễm virus thì sẽ lây sang ổ cứng PC1, nhỡ ổ cứng PC1 nhiễm virus thì sẽ lây sang ổ cứng PC2, nếu cả 2 ổ cứng nhiễm virus thì bọn virus sẽ chia quân xanh quân đỏ ra đánh nhau và cuối cùng bao giờ cũng là quân ta thắng quân mình.
Hai máy đều chạy được thì dùng share qua mạng chứ tội gì dùng box lỉnh kỉnh vậy??? Phần mềm HFS share file qua web nhỏ nhẹ mà hiệu quả vì nó dùng thư mục thực để share. Tuy nhiên, phần mềm này bị Windows trảm trước khi chết nên phải làm cho nó sống nhăn răng mà không bị trảm. Có thể dùng chức năng share file của windows nhưng thiết lập cấu hình hơi phức tạp, vì vậy không nên dùng.​
vd trường hợp chỉ có 1 dây nguồn không mở 2 máy cùng lúc được và dữ liệu thì nhiều, copy qua ổ cứng di động rồi lại copy qua máy thì mất thời gian, nên e đang hỏi rằng rút ổ cứng(vẫn có win) pc1 gắn vào box ổ cứng rồi gắn vào pc2 đang chạy để copy qua luôn có vấn đề gì không thôi.

chubinhphuong

Nhận không thì cũng cho không.
1. khi lắp bộ máy tính pc mới thì emcài win bth rồi mới gắn card rời và cài driver sau, hay là em gắn vào luôn và cài win bth thôi ạ?
2. 1pc đang làm việc muốn lấy dữ liệu từ ổ cứng khác (ổ cứng vẫn còn win) em gắn box ổ cứng vào khi pc đang chạy để lấy dữ liệu thì có ảnh hưởng gì không ạ?
3. vd 1pc em đang sài i3, bây giờ em muốn đổi sang i5 thì tháo ra đổi, mở máy xài bth hay có cần làm gì thêm không ạ?
1- Trước hay sau đều được. Nhưng nếu W7 hoặc 8 thì nên gắn sau.
2- Được. nhưng cẩn thận virus và tránh thay đổi trong phân vùng có HĐH.
3- Có thể phải kích hoạt lại bản quyền.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
#1 trước sau gì cũng đc và khi cắm sau thường thói quen sẽ cắm vga xuất hình và bios tắt igpu nha
#2 khuyến khích dùng winpe để làm os trung gian copy dữ liệu
#3 mình thích cài lại win cho nó sạch nếu lâu rồi bạn chưa cài win

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
1- Trước hay sau đều được. Nhưng nếu W7 hoặc 8 thì nên gắn sau.
2- Được. nhưng cẩn thận virus và tránh thay đổi trong phân vùng có HĐH.
3- Có thể phải kích hoạt lại bản quyền.
3. Bản quyền nó lưu trên main chứ không phải trên CPU.
Còn với chủ thớt
1. CPU i3 là loại có tích hợp iGPU hay không? Nếu có thì gắn trước hay sau không vấn đề gì, còn không có thì không xuất hình nên không cài được win.
2. Gắn thoải mái, nhưng nhớ quét virut trước khi sao chép file.
3. Main gắn được i3 thì gắn được i5 cùng socket.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mọi ng trl đủ rồi mình ko cần góp ý . nhưng bổ sung mục 3 , bạn hỏi thay cpu có nghĩa bạn ko nắm hoàn toàn về cấu trúc máy tính .
Thay cpu đồng nghĩa bạn chuẩn bị keo tản nhiệt mới , tiếp đến là thao tác cẩn thận tránh cong vênh hoặc gãy chân socket , sẽ trả giá đắt đấy . nếu ko đảm bảo dc thao tác thì tốt nhất nên nhờ ng biết làm , tránh rủi ro

Fusin

Rìu Sắt
Bạn hỏi vậy thì biết trình amateur của Bạn rồi! Lưu ý Bạn làm gì ...vui lòng tắt điện trước, thao tác trong tình trạng nguội, vui lòng chú ý các dây nối, giắc cắm. Tháo đâu ra, gắn đúng nơi đó vào. Còn các câu hỏi lần lượt phân tích ưu nhược.
1/- Gắn sau nếu cài win 7, và win 10 thấp hơn bản Pro. Nếu cài win10 Pro trở lên như pro, Utm... Thì vô tư, đôi khi gắn trước lại hay hơn. Vì sự đồng bộ trong bản nhận dạng của Bios, không bị chia hai phần ghi khác nhau, hậu quả hai phần ghi khác nhau sẽ dẫn đến update không đồng bộ driver. Nếu máy có những phần mềm bản quyền từ vài chục ngàn trở lên thì cần lưu ý điều này.
- Còn gắn trước, chỉ dành cho các bạn lười việc hoặc dịch vụ, một phát ăn ngay. Nhưng nếu HĐH chấp nhận các driver thì ít lỗi vặt hơn. Nhưng hiện tại từ mainbroard đến software nhà sản xuất đã tính hết, nên các trường hợp trên chỉ là "lý thuyết" đề phòng. Do đó, người ta mới cần "Update". Cách nào cũng tốt, nhưng tốt hơn là nên tỉ mĩ, cẩn thận khi thao tác, vì tiền là của bạn.

2/- Vui lòng dùng USB hay Sharenetwork/Lan chuyển. Nếu sau này có thêm ít kinh nghiệm mới ...đụng là tháo. Giờ chút đòi tháo dễ bị "ở tù" và đóng tiền "lỡ dại lần đầu" lắm.

3/- Tôi tham khảo hầu như tất cả các mainbroad sản xuất từ dòng 10xxx trở về đây đều hỗ trợ CPU 3/5/7 hết. Nhưng sự khác biệt là Tản nhiệt, nên lưu ý, CPU số càng lớn, hiệu năng sẽ càng cao, thì "lò nướng" càng hiện diện rõ ràng trong PC của Bạn. Nên phải cân nhắc về hiệu năng, nếu thay từ I3 lên I5, mà hiệu suất thường chỉ tăng từ 10%-15%. Trong khi đó nếu nhảy bậc từ I3 lên I7 thì nó cải thiện 50%. (Theo thông tin các trang web chuyên test PC). Nên việc đầu tư nâng CPU khác dòng cũng phải đồng bộ tương ứng, nghĩa là đâu chỉ CPU, mà còn Ram, GPU, ...vâng vâng và dạ dạ.

Hãy quyết định đúng trước trãi nghiệm, vì tiền không phải là lá mít, còn bạn cũng chưa là trái mít có đầy đủ gai.