Hỏi/ Thắc mắc - Dùng Ghost để Ghost UEFI được không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dùng Ghost để Ghost UEFI được không?

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Chào các Mod & các bạn! Sau khi mình dùng TeraByte Image để ghost file TBI, kết quả OK. Để backup HĐH chuẩn UEFI này lại, tôi dùng Ghost có được không? Vì sao? Mong hồi âm các bạn !

5Characters

Rìu Sắt
Chào các Mod & các bạn! Sau khi mình dùng TeraByte Image để ghost file TBI, kết quả OK. Để backup HĐH chuẩn UEFI này lại, tôi dùng Ghost có được không? Vì sao? Mong hồi âm các bạn !
Bạn ghi mình đọc hơi rối, có thể hiểu sai ý bạn, bạn thông cảm nha.

Phần mềm Symantec Ghost là phần mềm dùng để backup và restore nổi tiếng - ra file .GHO, phổ biến từ xưa đến giờ, nên thay vì nói backup thì ngta lại nói là tạo ghost.

Terabyte Image cũng dùng để backup và restore, nhưng file ra là.TBI.

Nếu bạn dùng Terabyte Image để backup - tạo ra file .TBI, thì bạn nên dùng chính Terabyte Image để bung - restore file .TBI đó. Và backup Win EFI thì restore Win EFI hoàn toàn bình thường.

Còn dùng phần mềm Symantec Ghost để restore file .TBI backup bằng Terabyte Image thì mình nghĩ là không được. Vì rõ ràng 2 phần mềm này khác nhau, tạo ra định dạng file backup cũng khác nhau luôn.

Nếu bạn có thể backup - tạo ra file .TBI bằng Terabyte Image, thì sao không dùng nó để restore luôn cho tiện. Tương tự như vậy với Symantec Ghost.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cũng có hỗ trợ Symantec Ghost cho UEFI nhưng các bước ghost phức tạp khó thực hiện lên mình nghĩ Symantec Ghost là phiên bản cho các bản ghost cũ, máy tính đời thấp dùng GHO còn máy mới thì dùng TIB,TBI là ngon hơn cả

sky0912

Búa Gỗ Đôi
Symantec Ghost cũng tạo đc ghost uefi nhưng hơi dài dòng ở chỗ phải tạo thêm file ghost cho phân vùng uefi vì đó phân vùng boot dành cho chuẩn uefi.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Symantec Ghost chỉ tốt nhất là dùng cho Windows XP. Các phiên bản cao hơn thì nó không còn tối ưu nữa. Nói thẳng luôn từ Windows Vissta trở lên mà còn dùng Symantec Ghost thì là bảo thủ, không chịu thay đổi, thói quen khó bỏ mấy chục năm nay.