Hỏi/ Thắc mắc - Dump và nạp BIOS trực tiếp từ mainboard | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Dump và nạp BIOS trực tiếp từ mainboard

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Hiện mình đang sử dụng laptop Thinkpad E15. Do đang máu Hackintosh mà BIOS mặc định có một số thiết lập không đáp ứng được nên mình cần phải mod lại. Việc mod sẽ yêu cầu mình dump và nạp BIOS trực tiếp từ mainboard. Mình có tháo thử vỏ máy ra thì BIOS nằm ngay dưới nắp lưng luôn, liệu mình có thể dump và flash lại BIOS trực tiếp mà không cần tháo kết nối các linh kiện như ram, ổ SSD, loa, màn hình (trừ pin)... không? Do kỹ năng tháo lắp linh kiện của mình không tốt lắm, sợ tháo không cẩn thận lại chập mạch gì thì tiêu.

Mình dùng bộ kit nạp CH341A để dump và nạp lại rom ạ.

Cảm ơn các bác tư vấn!

hackercong

Rìu Sắt
CH 341a phải cấp nguồn usb 5v cho nó,bản thân con rom là nơi lưu hđh bios của mỗi máy,nếu rom bạn là dạng rom tháo rời bạn cứ tháo hẳn rom ra để cắm vào thân 341 theo quy cách của mỗi loại flash(chi tiết google)
Trường hợp rom là dạng hàn thẳng vào bảng mạch thì cần cái soc kẹp gọi là SOIC8-SOP8 Clip Adapter Module và trong quá trình nạp bios không được bật laptop(tháo hẳn pin ra cho chắc chắn+pin cmos)-còn các linh kiện khác k cần tháo.
Về cơ bản người ta rất ít haskinosh trên laptop vì vga onboard nó yếu không cho đc trải nghiệm người dùng tốt.

Sửa lần cuối:

MRNO11

Búa Đá
làm xong cho cái hướng dẫn nà, thanks thớt

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
CH 341a phải cấp nguồn usb 5v cho nó,bản thân con rom là nơi lưu hđh bios của mỗi máy,nếu rom bạn là dạng rom tháo rời bạn cứ tháo hẳn rom ra để cắm vào thân 341 theo quy cách của mỗi loại flash(chi tiết google)
Trường hợp rom là dạng hàn thẳng vào bảng mạch thì cần cái soc kẹp gọi là SOIC8-SOP8 Clip Adapter Module và trong quá trình nạp bios không được bật laptop(tháo hẳn pin ra cho chắc chắn+pin cmos)-còn các linh kiện khác k cần tháo.
Về cơ bản người ta rất ít haskinosh trên laptop vì vga onboard nó yếu không cho đc trải nghiệm người dùng tốt.

Mình dùng bộ kit CH341A kèm kẹp SOIC8 bạn ạ. BIOS là loại hàn chết trên mạch, hôm qua mình có tháo ra và nạp được rồi, lúc làm mình chỉ tháo mỗi pin laptop thôi, quên béng mất cái pin BIOS, may mà không làm sao :D.

Bios mod thì mình cũng nạp lại xong rồi, cơ mà hiện tại là bản mod không khác gì nhiều bản thường. Mình đang nhờ bạn mod giúp mình check lại. Có gì sẽ cập nhập cho anh em diễn đàn :D.

Thực ra không phải là hackintosh ít cài trên laptop mà là nó khó hơn so với máy desktop thôi. Do hạn chế về mặt phần cứng nên các OEM thường khóa nhiều thông số trên BIOS khiến việc cài Hackintosh rất cực, patch đủ thứ mới lên :(.

manhquyet90

Búa Đá
B
Mình dùng bộ kit CH341A kèm kẹp SOIC8 bạn ạ. BIOS là loại hàn chết trên mạch, hôm qua mình có tháo ra và nạp được rồi, lúc làm mình chỉ tháo mỗi pin laptop thôi, quên béng mất cái pin BIOS, may mà không làm sao :D.

Bios mod thì mình cũng nạp lại xong rồi, cơ mà hiện tại là bản mod không khác gì nhiều bản thường. Mình đang nhờ bạn mod giúp mình check lại. Có gì sẽ cập nhập cho anh em diễn đàn :D.

Thực ra không phải là hackintosh ít cài trên laptop mà là nó khó hơn so với máy desktop thôi. Do hạn chế về mặt phần cứng nên các OEM thường khóa nhiều thông số trên BIOS khiến việc cài Hackintosh rất cực, patch đủ thứ mới lên :(.
Bác có ở Hà Nội không cho em mượn bộ kit kẹp với, em có cái socket CH341A rồi thiếu mỗi cái kẹp

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
thường thì phải nhấc bios ra cho lên máy nạp mới nạp dc bác ạ